ขัดไฟหน้าง่ายๆ สบายตังค์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย kasuga_romeo, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kasuga_romeo

kasuga_romeo New Member Member

29
    2
    0
    เรื่องนี้หลายคนอาจจะรุแล้ว แต่อีกหลายคนก้อยังม่ายรุ มีวันนึงผมขัด-เคลือบสีรถด้วยตัวเอง แล้วยาขัดมันดันไปโดนไฟหน้าด้วย พอผมขัดออกมันดันเงาขึ้น วันต่อมาผมเลยลองลงยาขัดแต่ไฟหน้ปรากฏว่าเงาขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ทั้งที่ไฟหน้าผมแต่ก่อนทั้งเหลืองทั้งขุ่น เลยเอามาฝากเป็นเกร็ดเล็กๆน้อยๆครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ

3. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขออนุญาตเพิ่มเติมต่อจากเจ้าของกระทู้นะครับ...สำหรับโคมที่มันเหลืองด้านนอกมากๆ ให้ลองใช้กระดาษทราบเบอร์ 1000 ขัดนำ แล้วตามด้วยยาขัดยี่ห้อ CANA (กระป๋องละประมาณ 45-50 บาท) ขัดตามดูก็ได้ครับ เคยลองแล้ว...ใสปิ๊งเช่นกันครับ...แต่ถ้าเหลืองจากด้านใน...อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ...รอท่านผู้รู้ต่อไปครับ...

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ขอบคุณสำหรับการมีน้ำใจ :D

5. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ขอบคุณครับ เพื่อนขัดให้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รอยๆ ถลอกๆ หายไปหมดครับ

6. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ทีมีมากฝากกันเป็นประจำ อิอิ :D

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    สุดยอดครับ

8. p_e_n_g

p_e_n_g New Member Member

23
    3
    0
    แจ๋วเลยคับ เด่วลองมั่ง อิอิ

9. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต้องลอง

10. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    มันจะเงาอยู่ช่วงหนึ่งนะครับ เดี๋ยวมันก็กลับมาเหลืองอีก เพราะ เราขัดเอา แล็คเกอร์ที่มันเคลือบโคมออกอ่ะครับ แค่แชร์น่ะครับ

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ต้องใช้เครื่องขัดด้วยอ่ะครับ ผมเคยลองใช้มือ ปวดแขนไป 3 วัน
    ใช้ยาขัดธรรมดาขัด

12. P.Diddy

P.Diddy New Member Member

54
    1
    0
    ขอบคุนสำหรับความรู้คับ

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวลองไปทำดูบ้างดีกว่าคับ

14. Rutt555

Rutt555 New Member Member

52
    7
    0
    ลองขัดแล้วครับ แต่ของผมเหลืองจากด้านในแย่เลยขัดไม่ออก สงสัยต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

15. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    มีร้านรับล้างโคมไฟนิครับ (ด้านใน)

16. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ต้องลองทำดูมั่งแล้วครับ

17. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    ถ้าเหลืองจากด้านใน

ถ้าขัดก็หายแต่

เวลาเปิดไฟแล้วมันจะเห็นลอยอะ

18. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ว่าจะฝากพี่โสไปทำอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเค้าจะขัดให้ป่าว...ของผมนี่ อย่างหมอง!!

19. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ไม่น่ามีของครัยหมองเกินไอ่เคนะ :D

20. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ในกระบวนการผลิตไฟหน้ามันจะมีการพ่น clear ทับด้านนอกอีกครั้งครับ
    เพื่อกัน UV มาทำให้โครงสร้างพลาสติกใสเสื่อมสภาพ ถ้าของใครไฟหน้ายังใหม่อยู่อย่าไปขัดนะครับ
    เพราะ clear จะหลุดออกหมด แล้วที่นี้จะเหลืองและแตกลายงาเร็วเลยครับ

ปล. บริษัทผู้ผลิต ( Stanley ) แนะนำว่าอย่าขัด wax ครับ เพราะ clear จะหลุด...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2009
  21. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    จิงคับ ตามข้อความด้านบน

ใครขัดแร้วก็ต้องขัดบ่อยๆ คับ เพราะมันจะเหลืองไวขึ้นมาก ระหว่างขัดทนๆใช้ เก็บตังซื้อโคมใหม่ได้เลยคับ เพราะมันบ่งบอกว่า เริ่มหมดสภาพแร้ว อิอิ

22. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ของไอ้เคอ่ะมันไม่ได้หมอง แต่มันเป็นรุ่นพิเศษครับ

ไฟหน้ารุ่นเคลือบด้านติดมากับรถ EK LEV ปี 99 SPECIAL EDITION

มีขายเฉพาะที่ ประเทศนิคารากัว เท่านั้น:D

23. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ถ้าขัดแล้วต้องพ่นเคลียทับใหม่คับ

24. ขัดให้ครับ...แหล่มเล้ย

25. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ขอบคุณ มากครับ ...

26. น้ำยาขัดยี่ห้อไรคับ

27. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล ต้องเอาไปลองดู ซะหน่อยแล้ววววว

28. Pierce

Pierce New Member Lady Member

41
    17
    0
    ขอบคุณค่ะ

29. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ขัดไม่ใสก็พ่นสีเหลืองทับมันไปเล้ยยยยย

30. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ข้างในหมองเนื่องจาก เวลาใช้ไปนานๆๆ ความร้อนของหลอดทำให้ปรอทที่เคลือบโคมละเหย มาเกาะที่ ผิวของ โคมด้านใน ทำให้ เปอร์เซนต์ของแสงผ่านได้ น้อยลง ง่ายๆ ก็คือ เอาไดไล่ซีล ซิลิโคนละลาย แล้วใช้ ไขควงปากแบน งัดเบาๆ รอบๆๆ ออกแล้วเอาสำลี เช็ดคราบก็ออกแล้วคับ อาการนี้เป็นเหมือนกัน ทำไป หายหมองเลยคับ ดีกว่า ซื้อใหม่ ข้างนอกถ้าเหลืองก็ขัดอย่างที่ กล่าวมาข้างบน ขับ เบอร์1000 ขึ้น ก่อนพ่นเคลือบด้วย แล็คเกอร์ดีๆๆ ขัดด้วย ยาขัดสี คับ รับลองเหมือนใหม่ไม่หมองไว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้