ปรึกษาเรื่องของการโหลดคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย hizobea, 2 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hizobea

hizobea New Member Member

32
    1
    0
    คือเป็นรถ B14 รุ่นแรกอะคับ ใช้โช้ค KYB เดิมๆ ตรงรุ่นเลย

สปริงก็เดิมๆ อายุโช้คเหลืออีกเยอะคับ อยากโหลดคับมีกี่ทางเลือกคับ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ มีคำแนะนำอะไรยังไงบ้างคับ คือมันห่างล้อเกินไป

ล้อ 15" คับ ถ้าจะให้ดูเตี้ยใส่ยางแก้ม 55 หรือ 50 ดีคับ กัวใส่ 50 ละมันจะทำซุ้มล้อใหญ่เกินไป

2. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ถ้าอยากใช้โช๊คเดิม ก็จัดแต่สปริงโหลด ก็ได้ครับ :D:D:D:D:D:D

3. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ง่ายสุดหาสปริงโหลดมาใส่ครับ ราคาเบิกใหม่ตั้งแต่ 6500 - 8000

แต่ว่าใส่แล้วอาจจะแข็งกว่าสปริงเดิมนะ ส่วนยางแล้วแต่ชอบครับ เน้นสวยก็ 50 เน้นขับลุย นิ่ม ๆ ก็ 55 ครับ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    สปริงโหลดมือสอง รอดูกระทู้ Classifieds ก็ได้ครับ

แข็งนิ่ม ว่ากันไปตามฟิวส์ :D

5. mon

mon New Member Member

37
    4
    0
    สปริงบางยี่ห้อก็ยอบนะ เช่น APEX ผมมีทั้งชุดเลยครับ สนใจป่าว วิงได้ห้าพันโล ถอดกเก็บมาเป็นปีแล้วครับ

6. mon

37
    4
    0
    ผมชอบฟิลลิ่งตัตัดคู่หน้า เตี้ยลงหนึ่งนิ้ว(ตัดโดยไฟเบอร์) กะซ็อคกาเบรียลที่สุดเลยครับ

7. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    ถ้าตัดสปริงยังไงๆก้อต้องเซทน้ำมันโชคอัพใหม่ ยังไก้อต้องมี
    2000+ เพราะถ้าตัดอย่างเดียวมันจะแข็งและกระด้างมากๆ
    เนื่องจากเวลาตัดสปริงเสร็จเขาต้องเป่าไฟที่สปริงเพื่อเพิ่มความแข็ง
    สุดท้ายค่าK ของสปริงจะเสียไป ผมว่าหาสปริงโหลดมือสองมาใส่ดีว่าครับ
    เพราะยังไงๆค่เคก้อเท่ากันทั้งสองข้างราคาก้อไม่น่าจะเกิน3500

8. mon

37
    4
    0
    ตัดสปริง ไม่จำเป็นต้องเอาไฟเป่าครับ เคยเห็นไฟเบอร์ตัดเหล็กไหครับ หรือหินเจียมือก็ได้ครับ ตัดปลายมันออก ไม่ได้ตัดเป็นข้อทั้งข้อนะครับ ข้างหลังผมเคยตัดวิธีเดียวกันให้ความสูงเสอม
    ข้างหน้า ผลคือ นั่งแล้วกระแทก (มีคนนั่งหลังสองคน) จากสปริงยุบตัวสุด เลยตัดใจซื้อ apex มาใส่ ผลคืออาการเดียวกัน ส่วนข้างหน้าโคลงอย่างกะเรือ (APEX)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้