มาแชร์ประสบการณ์ทำสีครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Chay_coupe, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    มาบอกเล่าตามสัญญาครับ :)
    ผมมีประกันชั้นหนึ่งของบริษัทที่ไม่ค่อยดังเท่าไรอยู่ ( เค้าบังคับให้ทำตอนซื้อรถมา ) เพราะฉะนั้นอู่ที่รับจึงมีน้อยครับ ( มีอยู่3อู่ ) ยิ่งกว่านั้น คนที่มาทำเรื่องเคลมมีแค่คนเดียวในภาคตะวันออก :mad:

การทำเรื่องเคลมของผมเลยลำบากด้วยประการฉะนี้ ตอนจะเคลมพอโทรไปคนรับเคลมบอกว่าอยู่ต่างจังหวัดที่โน่นที่นี่ เวลาประกันใกล้จะหมดอายุก็ใกล้เข้ามาทุกที จะเก็บเคลมเป็นชิ้นตามสูตรก็คงไม่ทันซะแล้ว

วันสุดท้ายผมจึงตัดสินใจเคลมมันหมดเลยก็ได้ยอมเสียแอกเซฟไปหน่อยดีกว่าไม่ได้อะไรเลย พอไปถึงโชคดีที่มีคนเคลมอยู่ แต่พอจะเคลมเข้าจริงๆเค้าก็บอกว่ารอยนิดเดียวขัดสีก็ออก คุยไปคุยมาจะไม่ให้เคลมซะงั้น
    เลยต้องตื๊อซักพักได้ผล เค้าบอกว่าเอางี้น้องเดี๋ยวค่อยคุยกันตอนเย็น

ตกเย็นก็นัดเจอกันเค้ายอมทำเรื่องให้แต่ต้องเสียค่าส่วนร่วม และก็มีใต้โต๊ะนิดหน่อย ก็ต้องยอมกันหล่ะดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

พอสองอาทิตย์ที่แล้วได้นำรถไปเข้าอู่เอาใบไปยื่นให้เค้าดูแล้วผมก็อยากทำเพิ่มตรงคิ้วประตู+สเกิร์ตข้างเค้าบอกว่าทำก็ต้องเสียเงินเพิ่มเพราะไม่มีในรายการ ผมก็บอกว่าเสียก็เสีย(มันก็ต้องอย่างนั้นอยู่แล้วอ่ะ) แล้วพอเค้าดูในรายการ เค้าบอกว่ากันชนด้านท้ายเป็นรอยด้านซ้ายแล้วก็ชี้ไป พี่ทำแค่ด้านซ้ายนะ ตรงอื่นน้องต้องเสียเพิ่ม ตรงนี้แหละครับผมปี๊ดเลย :mad: ไอ้5เอ้ยมีที่ไหนวะทำแค่ด้านที่เป็นรอย
    ผม "พี่ผมมาเคลมรอบคันนะครับ ไม่ใช่เคลมบางจุดรอบคัน มีอู่ที่ไหนบ้างทำน่าเกียจอย่างนี้คับพี่ซ่อมบางจุดอ่ะ"
    คนดูแล "น้องแล้วพี่จะเก็บกับใครอ่ะ จุดด้านซ้ายก็พันนึงแล้วที่เหลืออีกพันห้าพี่จะเก็บกับใคร"
    ผม "คิดในใจ ไอ้5เอ้ยก็เก็บกับประกันดิ ตูไม่ใช่หมูนะเฟ้ย เห็นยอมเพิ่มนิดเพิ่มหน่อยหล่ะได้ใจ"
    แล้วผมก็หันไป ไปหาน้องอีกคนบอกว่า"น้องโทรไปคุยกับเจ้าของอู่นะว่าถ้าทำสีบางจุดรอบคันอ่ะพี่ไม่ทำจะไปทำอู่อื่น แต่ถ้าทำสีรอบคันหน่ะทำ แล้วโทรมาบอกพี่ด้วยละกัน" แล้วผมก็จากไปพร้อมกับความแค้น

สรุป ในที่สุดก็ได้เคลมรอบคัน งานไม่เนียนเท่าไรไม่เป็นไรพอรับได้+จะให้แก้ก็กระไรอยู่เพราะประกันมีปัญหาเรื่องประตูซ้ายกับตัวถังซ้ายเลยรีบชิ่งเอารถออกมาดีกว่า เมื่อวานเพิ่งไปล้าง+เคลือบมาเงาถูกใจดีครับ แต่ไม่ประทับใจกับลูกเล่นของคนดูแลเลยกะเอาตังค์กินเองอ่ะจิ

2. Chay_coupe

147
    11
    0
    ออกมาเป็นจั๋งซี่ รูปนี้รถยังไม่ได้ล้างครับ ตอนรับรถมาใหม่ๆเลย

3. Chay_coupe

147
    11
    0
  4. Chay_coupe

147
    11
    0
    ความผิดปกติของมันก็คือป้ายมูเก้นตรงลิ้นนี่หล่ะครับ :mad: อุตส่าห์บอกที่ติดไปแล้วดันติดผิดอีก
    ปล.รถไม่ค่อยสวยทนดูกันหน่อยนะ มีตังค์แล้วค่อยใส่โช้คกะสปริงเพิ่ม :D

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สวยครับ สีดำไงก็สวย:D:D ส่วนเรื่องประกัน หลังๆนี้ผมทำแค่ 3+ ไว้เผื่อฉุกเฉินจริงๆ

6. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    สสวยดีนะพี่ชายๆๆๆๆๆๆ

7. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

แย่วะเจอแบบนี้ แค่นี้ก็เงาแล้วพี่:D

8. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    เจอประกันอู๊งาน กะอู่หัวหมอแบบนี้เครียดแทนเลยครับ

อยากรู้จิงๆว่าประกันชั้น 1 บ.ไหนเก็บค่าเอ๊กเซฟ ล/ค ด้วย

9. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ว้าวว สีดำเหมือนเดิมเลย :D

ตอนนี้ผมก็ 3+ เหมือนกันครับ วิริยะ

10. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    ของผมทำบริษัทสินทรัพย์ประกันภัยคับ

ประเภท1 เบี้ยประกัน 13000 คับ

เคลมง่ายคับ อยู่ในเครือมีเยอะคับ

11. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ประกันไรเนี้ย อู่ประกันก็งี้แหละครับเจอมาเยอะ ตอนนี้ผมทำของธนชาติ โดนบังคับชั้นหนึ่งเหมือนกัน ทำได้สองอาทิตย์ก็คุยเคลมทั้งคันเลย ลิสรายการมาทุกจุดยกเว้นหลังคา เสียเอ๊กเซฟไปห้าพัน แต่ผมไม่ทำอู่ประกัน เลือกที่จะทำอู่นอกเอง แล้วมาตั้งเบิกเอา

12. Chay_coupe

147
    11
    0
    หง่ะ พี่โสทำทำไมอ่ะตั้งแต่เอามาผมเห็นพี่ทำไม่หยุดเลยนะ จะสวยไปไหนค๊าบบบ^--^ ความจริงผมก็อยากทำอู่จ่าเริงเหมือนกันแหละครับ แต่ว่าไม่มีเงินสำรองจ่ายก่อน+ไม่ค่อยรู้เรื่องว่าจะเอาเงินประกันยังไง เลยโยนเรื่องให้อู่ไปเลยดีกว่า

ปล.ของผมไทยเศรษฐกิจครับ มีลูกบอกลูกมีหลานบอกหลานนะว่าอย่าทำ T-----T

13. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    มันเป็นลอยเยอะ ไหนๆมีประกันแล้วก็ทำมันทั้งคันซะเลยเสียเอ็กเซฟทีเดียวคุ้มกว่า นอกอู้ที่เรารู้จักสบายใจกว่าเยอะ ขี้เกียดไปทะเลาะกะอู้ประกัน เจอมาบ่อย รำคาญครับ

14. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ใช่หาอู่ที่เรา คุยสะดวกดีกว่าคับ สบายใจกว่าเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้