สนิมเกิด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EGas, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EGas

EGas New Member Member

26
    1
    0
    สนิมที่เกิดจากน้ำกรดจะแก้ไขยังไงดีครับ กัดทะลุเลย แถมข้างใน
    ยังมีสนิมอีกตรึม กลัวหัวโซ๊คจะหาย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ;);)

2. น่ากลัวอันตรายสุดๆ รีบเข้าอู่โดยด่วน

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ยังไงดูแลมันหน่อยน่ะครับ ตอนแรกนึกว่านิดหน่อยจะแนะนำเอากระดาษทรายขัด ล้างให้สะอาด
    แล้วเอาน้ำยาหยุดนสนิมของ dupli color ที่ขายตามห้าง มาทาให้ทั่ว หลังจากนั้น สองสามวัน
    ก็เอาสีมาพ่นทับอีกที แต่กรณีนี้ในรูปไม่แน่ใจ มันทะลุสีหรือทะลุเหล็ก ถ้าทะลุเหล็ก
    เข้าอู่ดีกว่าครับ ปะผุ ทำสีใหม่เลยเนียนกว่าครับ

4. โห...แบตอะไรอ่ะ นำไมมันรุนแรงขนาดนี้

5. EGas

EGas New Member Member

26
    1
    0
    รถทั้งคันส่วนมากจะทำเองส่วนใหญ่ (ส่วนที่สามารถทำได้)
    แต่จุดนี้คิดว่าเป็นแค่รอยสนิมที่เพิ่งจะเกิด
    เต่พอเคาะ ก้อทะลุเลย แถมมีข้างในด้วย งง มาก คิดว่าเป็นแต่ข้างนอก
    แบตตอนแรกใช้แบบน้ำของเดิม(ไม่รู้จาก0หรือเปล่า ขายทิ้งไปแล้ว)
    ตอนนี้ใช้แบบแห้ง90A

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    พี่งเคยเจอเลยครับ แบบนี้ ยังสงสัยมันออกมา
    กัดได้ยังงัย ถ้าเรามั่นสังเกตุ ทุกวัน หลังจากทำงาน
    กลับมาบ้าน ต้องเปิดกระโปรง น่าจะเห็นตั้งแต่แรก ๆ
    นะ แต่ บริเวณนั้น ของผมเกือบเป็นสนิม ไม่ทราบจาก
    การเปิดฝากระโปรง หลังล้างรถเมื่อก่อนขยันล้างมาก
    น้ำไปค้าง อยู่ เลยจัดการโป้วกันสนิม ทับเลยครับและ
    ถ้าล้างต้องเช็ดให้แห้งเลยทั่วบริเวณ

7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผมผุเฉพาะฐานรองแบต ดีที่ตัวถังไม่ผุ ฐานรองแบตที่ผุ ตอนเอาออกมา มันขาดเป็นชิ้นๆเลย

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เห็นแล้วน่าใจหายแทน สงสัยใส่น้ำกลั่นมากเกินไปพอมันชาร์จเดือดก็เลยล้นออกมา

9. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    น่ากลัวจิงๆ สนิมร้ายกว่ายุงอีก ปะผุด่วน

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    พึ่งเคยเห็นมันกัดถึงซุ้มล้อนะเนี่ย
    ส่วนมากเห็นแต่ฐานรองมันโดนกัด

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังๆงก้อรีบซ่อมแซมให้ดีนะคับ เพราะว่าเรื่องผุ เนี่ยอันตรายคับ

12. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ไม่รู้ว่าคุณ EGas ใช้อะไรคาดแบตเตอรี่อ่ะคับ แบตเตอรี่แบบเติมน้ำกลั่นที่ด้านบนฝาเกลียว
    มันจะมีรูเล็กๆ อย่าเอาอะไรไปอุดรูมันเด็ดขาดนะคับ ไม่อย่างนั้นเวลาสตาร์ทรถแล้วขับไปซักพัก
    มันจะล้นออกมาคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้