เรื่อง จุกจิก กับฝาครอบวาวล์ บี16เอ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เมื่อวานไปได้ ฝาครอบวาวล์ บี 16เอ มา จะเอามาทำสีใหม่
    โชคดี ได้แบบ กัดสีมาเรีบบร้อยแล้ว แต่ สังเกตุเห็น ตรงใต้รูที่ใส่
    สายหัวเทียน มียาง 4 ตัว (จะถามว่ามันถอดเปลี่ยนได้ไหมครับ
    ราคา ประมาณเท่าใหร่กันครับ)

เรื่องทำ สี พอได้ข้อมุลมาบ้าง แต่ก็ยังอยากได้คำแนะนำ
    จากท่าน ท่าน ที่พอรู้การทำสีบ้างครับ เรื่อง รองพื้น การพ่น
    การทำ มีเทคนิคให้สี อยุ่ทน อยู่นาน อะครับ และผมอ่านใน
    กระทู้ที่ คลับอื่นเขาทำกัน เวลาพ่น แล้ว ตากแดดไว้ แล้วนำมา
    พ่น ทับใหม่ เราควรจะรอให้เย็นลงก่อนหรือเปล่าครับ เพราะ
    จำได้ตอน สมัยเด็ก ๆ พ่นจักรยาน บีเอ็มเอ๊ก ดันไปพ่นทับเวลา
    ร้อน ๆ สีมัน เลยพอง ขึ้นมา เละเลย

ตอนไปมอเตอร์โชว์ เห็นสีเกร็ด เป็นประกายสวย มากๆ
    แต่แพง และไม่รุ้จะ เกาะทนทานหรือเปล่า:)

ขอบคุณทุกท่านครับ:D

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เพิ่งถ่ายมาให้ดูหมาดๆเลยครับ
    ใช้สีดีก็อยู่ได้นานทนความร้อนครับ
    1. พ่นสีรองพื้น
    2.สีจริง
    3.แลคเกอร์
    ผมพ่นอย่างละ 2 รอบครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ยางสี่ตัวถอดเปลี่ยนได้ครับ
    ส่วนเรื่องพ่นสีส่งยิ่งทรายเหมือนที่พวกแต่งมอไซร์ทำก็สวยดีนะครับ

4. ซีลหัวเทียน 4 ตัวเปลี่ยนได้ครับ ราคาประมาณ 2 - 3 ร้อยบาทต่อชุด
    ส่วนพ่นยังไงให้สวย และทน หลัก ๆ อยู่ที่การเตรียมผิวงานให้แห้ง
    และสะอาดครับ

5. WITSANOWA

953
    23
    0
    โครงการล้มเลิก ไปแล้วครับ เพราะไม่มั่นใจบางเรื่อง
    ไปเปลี่ยน เป็นสายหัวเทียน NGK R09 ปลั๊กฟ้ามาใส่แทน

ด้วยเหตุผมที่ว่า ฝาครอบวาวล์ที่ได้มาเป็นแบบกัดสี
    ออกหมดแล้ว เมื่อนำมาล้าง และสอง ส่องดู ปรากฏว่ามี จุดหนึ่ง
    ที่สงสัย คือ ตรง ด้านบนซ้าย มีรู ที่จะต่อ ท่อยางกับ ท่อกรอง
    อากาศเข้า และ เมื่อผลิกดูที่ใต้ฝามี โพรงสำหรับ รับอากาศ
    และสามารถออกอีกฝั่ง ได้ 2 ทาง และผมได้แช่น้ำแฟ๊ป ล้างทำ
    ความสะอาด ปรากฏน้ำสามารถไหลผ่าน ไปมาช่องนี้ได้ และมี
    เศษ (คราบสี ทอง ที่ลอกออก สงสัยผ่านการทำสีมา ครั้ง หนึ่ง
    แล้ว) คราบที่ว่า เป็นเม็ดทรายเหนียวมือ เมื่อจับดู และมันออก
    มาที่ละนิด เรื่อย ๆ ทำให้คิดว่า เมื่อ นำไปใช้อาจะออกมาปนกับ
    น้ำมันเครื่องได้ หรือเปล่าในช่องนี้ เลยไม่กล้าทำ กลัวว่าเครื่อง
    จะพัง เลย เอาฝาไปคืนร้าน และ เปลี่ยนเป็นสายหัวเทียนมาแทน

โทษทีคับยาวไปหน่อย ไม่ทราบมีใครพอรู้ เรื่อง รูช่องที่
    ว่ามา ว่าเป็นที่กรอง ไอน้ำมันเครื่อง ใช่ไหมครับ และสามารถทำ
    ความสะอาด รู ช่องที่ว่ามานี้ได้ไหมครับ

6. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    น่าจะมีรูปให้ดูนะครับ
    จะได้ช่วยดูให้ครับ

7. WITSANOWA

953
    23
    0

ขอโทษทีคับ ไม่ถนัดจริง ๆ ลองดูที่ฝาแดงที่ประกาศ
    ขายนะคับ มุมซ้ายบน น้ำจะเข้าไปได้เวลาล้าง และจะออกทาง
    ด้านตรงข้าม ออกได้ 2 ทาง (ลองผลิกดูใต้ฝาจะพบ กลอ่งเก็บ
    ไอน้ำมันเครื่อง หรือ ให้ลมเข้ามา ผมก็ไม่แน่ใจ แต่มันเหมือนที่
    พัก อะไรสักอย่าง )

เราก็ไม่แน่ใจว่ามี ตะกอนสีเก่า ๆ มันค้างอยู่เยอะหรือเปล่า
    เลยไม่กล้าเสี่ยงทำต่อ อะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้