@@การทำปีกนกบน ปรับ แคมเบอร์@@

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย POL2, 8 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    .....ผมเห็นว่าน่าสนใจดี...ที่สำคัญ..ราคาถูก....และใครที่มีความรู้เรื่องช่าง+มีเครื่องมือ.....ก็ยังสามารถ DIY ได้เองด้วย.....ลองเข้าไปดูครับ....http://www.hondaloverclub.com/forums/showthread.php?t=6492

2. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    3 ประตูจะมีใครทำป่าวน้อ

3. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    3d ก็มีคนทำคับ น่าจะเวป eg3d นะจำไม่ได้ saveแต่รุปกะเบอร์ไว้

4. eg แอ๊บแบ๊ว

eg แอ๊บแบ๊ว New Member Member

38
    0
    0
    จัดเบอร์ให้หน่อยคร้าบบบ

5. pe_k

392
    9
    18

085-1642949 ชื่อโจคร้าบ
    ผมเคยโทรไปคุยด้วยครั้งนึง ไงลองดูนะ :D

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เยี่ยมครับ ถ้าโหลดมาก ระวังปลายปีกนกบน ติดซุ้มด้วยนะครับ

7. eg แอ๊บแบ๊ว

eg แอ๊บแบ๊ว New Member Member

38
    0
    0
    ขอบคุณค้าบบบ
    :D:D:D:D

8. nikirati

nikirati New Member Member

68
    1
    0
    น่าสนครับ ใครโทรไปแล้วบอกด้วยครับว่าราคาเท่าไหร่

อยากได้ อยากได้

9. broom

923
    46
    0
    ถ้ามองในแง่การตลาดแล้วไม่คุ้มครับ เราแค่ปรับครั้งเดียว แล้วจบ จะสะดวกในแง่การปรับตั้งเท่านั้น ถ้าไม่ได้ปรับบ่อยๆ หรือต้องการความละเอียดสูง ดัดคอม้าง่ายกว่าเยอะ

หรือ เมื่อมองในด้านตัวสินค้าให้มองเทียบกับของแต่งนอกอื่นๆ อย่างเช่นท่อไอเสีย เบาะ กรองอากาศ เวลาขายต่อไม่ได้ราคาเลยครับ

และเน้นย้ำอีกที ว่า ปลายปีกนกมันยาวขึ้น ถ้ารถโหลดมาก ปลายมันติดซุ้มจริงๆ ครับ

10. peep

peep Member Member

190
    2
    18

โทรไปถามมาแล้ว 3 พันกว่าบาท พร้อมลูกยาง 2 ตัว และลูกหมาก 1 ตัวครับ
    ของพวกนี้ ก็อย่างที่คุณ broom บอกครับ ยิ่งเป็นของไทยทำแล้ว
    ไม่ได้เพิ่มมูลค่าให้กับรถในการขายต่อเลยครับ ซื้อมาแล้วต้องทำใจ
    ก่อนซื้อต้องชั่งน้ำหนักระหว่างเงินที่เสียใป กับคุณค่าที่เราจะได้มา

ถามคุณ broom หน่อยครับ ปลายของปีกนกแต่ง หรือปีกนกเดิม ที่ติดซุ้มครับ?

11. broom

923
    46
    0
    ปลายปีกนกแต่งครับ เพราะของเดิม ก็เกือบๆ จะติดอยู่แล้ว เวลาโหลดลงมากๆ ถ้าเป็นของ แอคคอร์ด ซุ้มมันจะใหญ่กว่าของซีวิค จึงใช้ปีกได้ยาวกว่าเดิมได้พอสมควร

เท่าที่ดูจากรูป เค้าทำออกมายาว ทั้งที่เวลาปรับตั้ง ขยับแค่นิดเดียวมุมล้อมันก็เปลี่ยนไปเยอะแล้ว

ใครจะติด ควรหาข้อมูลให้ละเอียดก่อนนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

12. pe_k

392
    9
    18
    ผมก็ยังไม่กล้ารอผู้กล้าทำก่อนแล้วมาบอกด้วยเด้อ ส่วนคนทำเค้าบอกของเค้าไม่มีปัญหาอะไร

13. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ความรู้อีกแล้ว

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

แต่อยากทราบว่าการดัดคอม้ามันจะเสียของมั้ยครับ? ผมก็ดัดเหมือนกัน ตอนแรกอยากใส่ปีกนกปรับได้ แต่มีคนทักว่าจะติดซุ้มเหมือนที่คุณ broom บอกเหมือนกันครับ แต่ปีกนกปรับได้มันดีตรงที่ไม่ได้ดัดแปลงของเดิมนี่แหละครับที่ทำให้ผมอยากได้

15. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    เมื่อก่อนก็คิดว่ามันน่าจะสะดวก เพราะใช้ในรถแข่ง แต่มันขยับหรือเคลื่อนได้ครับ แม้จะล๊อคแน่นแล้วก็ตาม ทำบ่อยๆ หัวน๊อต และเกลียวจะเริ่มเสีย.... สุดท้ายมาตายที่ดัดเอาครับ แต่ของผมสร้างมาไม่ได้เป็นแบบรู้สไลท์อย่างในรูป หรือแบบของแต่งที่เขาทำขายกัน แต่เป็นแบบใส่ชิมแทน มันจึงไม่มีโอกาสเคลื่อนได้ ...ครั้งแรกที่ใส่ กระแทกคอม้าหักไปเลย เพราะมุมของลุกหมากแบบball joint ที่ทำขึ้นมันให้ตัวไม่พอ แต่ซุ้มล้อของผมระเบิดออกกว้างแล้ว จึงไม่มีปัญหาติดซุ้ม.... เรื่องที่คุณ bloom บอกเตือนถูกต้องแล้ว ระยะต้องพอดีด้วยไม่งั้นติดซุ้มด้านบน...ส่วนของผมหลังจากแก้ไขมาแล้วใช้งานได้ดีครับ แต่บางครั้งแม้จะใส่ชิมเพิ่ม แล้วมุมล้อยังไม่ได้เท่าที่ต้องการ ก็ต้องดัดอยู่ดี.....แต่มันมีข้อดีอย่างนึงของพวกแบบปรับได้ที่ผมทำคือ..มันเร็ว....ผมจะรู้ว่าผมใส่ 1 แผ่นจะแก้ไขได้กี่ลิปดา มันสะดวกในสนามแข่งหากเราต้องการเพิ่มหรือลดอย่างรวดเร็ว เช่น จากแคมเบอร์ 3.5 องศา เหลือแค่ 3 ผมใช้เวลา แค่ 5 นาที ก็เสร็จ แต่ถ้าจะทำจาก 4 องศา เหลือ2.5 การปรับเองทำได้ไม่พอ ต้องอาศัยการตัดอยู่ดี...... ถ้าจะให้ดีปีกนกที่มีจุดยึดทั้ง 3 จุด น่าจะทำเป็น Ball joint ด้วยถึงจะดี..........

16. broom

923
    46
    0
    ชอบมากๆ เลย 131 ABATH ฝา 16 วาวล์ กับแคม alquati บอกได้เลยว่าไม่ธรรมดาเลยนะเนี่ย....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้