พอดีผมไช่รุ่นนี่อยู่อะคับแต่อยากจะซ้อมบํารุงRT100 คับแนะนําทีคับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย punch2005, 9 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. punch2005

punch2005 New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีคับพี่ๆ ผมหาเวปที ไช่รถRT 100 มานานละพอดีไช่รุ้นนี่อยู่ อะคับผม พอดีอยากจะซ้อมบํารุงมัน แต่ก็ ไม่รู้จะไปทําที ไหนเพราะ อู่ แต่ละทีเค้าก็ เหมือนจะไม่ค่อยรู้เรือง ผมเลย ไม่รู้จะทํา ไง พอดีผม อยากจะ ทํา เครือง ไห้มันสมบูรณ์ อะคับ ตอนนี่มันมี ปันหาหลายจุดมากมาย จะหาอะไล่ใสก็ ไม่รู้จะ หาจากไหน พี่ ทีไช่รุ่นนี อยู่ ช่วนแนะนํา ทีนะคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยู่จังหวัดอะไร แถวไหนอะครับ

3. punch2005

punch2005 New Member Member

6
    0
    0
    กทม คับ รู้สึกว่า จะเป็นผม นี่ละทีโทไปหาพี่ อะคับ แล้วพอดีแบต หมดไม่แน่ใจว่าไช่พี่ ป่าว ขอโทษที่โทไปรบกวนนะคับผม

อ๋อแล้ว รู้สึกเหมือนกับว่า รถมันจะไช่เครือง 13t 1800 cc อยู่ด้วยมั่ง มันดีหรือไม่ดียังไง อะคับ แล้ว ปลับปรุง อาไรมันได้อีกมั้ย จะแรงขึนหรือ ทําอาไรกับมันได้อีกมั้ย แต่ตอนนี่ แอร์ เหมือนจะไม่ค่อยเย็น เลย แล้วเสียง เพา ก็ดัง พอไช่ได้ เวลา วิ่ง 80 กว่าก็ ดังละคับ รถคนนี่ได้ ต่อ จาก คุนพ่อ มา ก็ ถามพ่อไปก็ รู้สึกเหมือนจะไม่รู้อาไรเลย ผมก็ เลย งง ไป ไม่รู้จะทําไง แล้วตอนนี่ นํากํา รั่ว เข้ามา ตามประตูด้วยมั่งเพราะเวลา จอด เอาไว ฝนตก พอ เข้าไปนั่ง พื้น มันก็ จะ เปียกไม่ก็ นองนํา กันไปเลย คับผม ประมานนี่ อะคับผม ขอคําแนะนํา ด้วยคับแล้วก็ อู่ ดีๆ สักที ทีจะไป ซ้อม มันได้ อะคับ กทม คับผม

4. ทำเยอะเลยนะนี่แบบนี้
    1 . แอร์ไม่เย็นก็ดูว่า แผงคอยร้อนมันระบายดีไหมสภาพครีบมันล้มมากไหมถ้าสภาพมันเก่าจักก็หาซื้เปลี่ยนไปจะดีกว่ามีพัดลมเป่าช้วยไหม ถ้าไม้งั้นก็ไปร้านแอร์ ให้เขาถอดตู้มาล้างอัดน้ำยาใหม่ น่าจะเย็นขึ้นนะครับ
    2 . เพลากลางน่าจะเปลี่ยนกากะบาทน่าจะหายดังเปลี่ยนได้ตามร้านซ่อมช่วงล่างทั่วๆไปครับ
    3 . ส่วนน้ำที่เข้าน่าจะเป็นยางขอบประตูอันนี้น่าจะยังมีขายแต่ผมไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนต้องให้ผู้รู้มาตอบอะครับ

แล้วอยู่ กทม ตรงไหนอะครับ

5. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ซ่อมไปเรื่อยๆครับอย่ารีบร้อน เดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นมาเอง ว่าแต่อยู่โซนไหนครับนิ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ทำรถเก่า ต้องใจรัก และพยายามครับ

7. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ก็ตามที่คุยกับผมไปนะครับ ทำไปทีละจุด มีอะไรโทรสอบถามได้ ยินดีให้คำตอบครับ

8. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    รู้สึกว่า จะ ยาวววววว แน่ๆ เลยสำหรับกรณีอย่างงี้
    อย่างที่ก๊อฟพูดอ่ะถูกแล้ว ทำไปทีละอย่าง ค่อยๆทำไป

แอร์ไม่ค่อยเย็น ง่ายๆเลย ส่งร้านแอร์ ให้เค้าเช็คเลย
    อัดน้ำยาใหม่ก็8-900 มั๊ง ราคาไม่รวมงานเข้าอย่างอื่นนะ
    เช่น รั่วระบบ ตู้ตัน แผงร้อน เจ้งฯลฯ)

เพลาดัง เปลี่ยนกากบาทเลย ของGMB มั๋ง ตอนนั้นซื้อมา 2รึ400ก็ไม่รู้ลืม

น้ำรั่ว อันนี้งานใหญ่ ถ้าเช็คเองขอบอกว่าต้องทำความเข้าใจกับรถของตัวเองก่อนว่า
    มีจุดไหนที่มันเป็นรู อันนี้ต้องศึกษาเอาครับ แต่ที่รั่ว หยดลงเท้า กันบ่อยๆก็คือ
    รูสำหรับเอาอากาศจากข้างนอกเข้ารถนั่นแหละ มันจะเป้นลิ้นเปิดปิด อยู่สูงกว่าระดับน้ำ
    ในรางจิ้งหรีด แต่ถ้าตกหนักๆก็ระบายไม่ทัน มันก็จะล้นเข้ามา

ท่องไว้ครับ รถเก่าซ่อมยันตาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้