ถามเรื่องฟิวส์สพอร์ตไลท์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย birdkungcub, 9 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ผมติดสพอร์ตไลท์แต่ไม่ได้ใส่ฟิวส์ ใส่แต่รีเลย์จะเป็นอะไรไหมครับ และถ้าจำเป็นต้องใส่ ควรใช้กี่ แอมป์และแอมป์มาก แอมป์น้อยมีผมอย่างไรครับ​

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ไม่ว่าจะต่อไปทำอะไรก็แล้วแต่ ควรใส่ทั้งนั้นครับ เพราะเวลามันช๊อตที่สายไฟ เราจะได้ตัดเป็นอย่างๆไป
    มันสะดวกจบง่าย แอมป์มากขาดยาก แอมป์น้อยขาดง่าย ควรเลือกน้อยๆไว้ก่อนดีกว่า ถ้าขาดค่อยใส่เพิ่ม
    ให้ต่อผ่านสวิตย์กุญแจด้วย กันลืมปิดเดี๋ยวแบตหมด ผมใส่ 10 A. ข้างละ 55 w. ยังไม่เห็นมันขาดเลยครับ

3. birdkungcub

158
    1
    0
    ขอคุณมากครับ ขอถามอีกนิดครับ แล้วฟิวส์ที่ใช้ เป็นฟิวส์หลอดหรือเสียบครับแล้วเวลาต่อ ต่อก่อนเข้ารีเลย์ หรือ ออกรีเลย์ครับ ( รบกวนด้วยครับ ):teeth:

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ใช้เหลี่ยมเหลืองอยู่ ใช้มิเตอร์วัดกระแส Peak ได้ 9 แอมป์ ขณะใช้งานวัดได้ 8 แอมป์ ผมใช้ฟิวส์ 10 แอมป์ ผ่านไป ปีกว่าฟิวส์ไม่เคยขาด แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลองเปิดดูฟิวส์ปรากฎว่าตัวพลาสติกฟิวส์ละลายแต่ฟิวส์ไม่ขาดนะ กระบอกฟิวส์ก็ไม่ละลาย ก็แสดงว่าใช้ฟิวส์ 10 แอมป์น้อยไป เพราะกระแสใหลผ่านตัวมันมากกว่า 80% ทำให้ตัวมันร้อน ตอนนี้ก็เลยเปลี่ยนฟิวส์มาใช้ 15 แอมป์ ก็ปกติดีไม่มีปัญหาแล้วครับ

ส่วนการต่อฟิวส์นั้นก็ต่อที่ขั้วบวกแบตฯครับ ออกมาจากแบตฯ สัก 10-15 ซม. ก็เข้าฟิวส์เลย ส่วนฟิวส์จะใข้แบบหลอดหรือเสียบก็ได้ครับ แต่แบบเสียบจะดูดีกว่าและหาซื้อง่ายกว่า สีของตัวฟิวส์ก็จะเป็นตัวบอกแอมป์ของฟิวส์นั้นด้วยครับ

5. birdkungcub

158
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้