Apex N1 VS Tein type flex

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย G Type R, 16 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    พอดีวันนี้ได้คุยกะก๊อตเรื่องโช๊คว่าระหว่าง Tein Type Flex กับ Apex N1 อันไหนดีกว่ากัน
    โดยส่วนตัวเชียร์ Tein แต่ก็แอบชอบ Apex อยู่เหมือนกัน หาคำตอบไม่ได้เลยไปหาข้อมูลจากเว็บมาให้
    http://www.apexi-usa.com/products/Default.asp?id=5343&v=more
    http://www.tein.com/products/flex.html
    แต่ถึงอ่านแล้วก็คงตอบอะไรแบบฟันธงไม่ได้ สุดท้ายต้องลองใช้ดูนะครับ หรือรบกวนสาชิกท่านอื่นเพิ่มเติมก็ดีครับ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2009
  2. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    อยากรุ้งับ เผื่อเปนแนวทาง อิอิ

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เชียร์ flex ครับ

4. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    แนวๆ แบบพี่ต้อง N1 ไม่เหมือนใครดี รถแรงจะได้เอาอยู่

5. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    นั่นไง! พี่กอล์ฟคาใจเหมือนผมเลย มีใครเคยลองฟิลลิ่งทั้ง2ตัวบ้างครับ แสดงตัวหน่อยเร๊ว:D

6. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    flexอีกเสียงครับ

7. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    N1 Evolution Circuit Damper System

8. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ซื้อมาแล้วอันนั้นหละ ดีที่สุด :D

9. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    ยังงี้ต้องไปลองที่พีระป่าววะโดม อิอิ:D

ผมเชียร์ N1มีใครเคยใช้บ้างเอ่ย

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ยอมรับครับ เพราะมานั่งๆอ่านตัว Apex แล้ว เออ แม่งก็เจ๋งดีนี่หว่า รอก๊อตใส่แล้วมาเล่าให้ฟังดีกว่า:D:D

11. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ช่ายๆๆ ใส่แล้วเปนไง เล่าให้ฟังด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    รอชมด้วย^^

Joice++Jum

13. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ใส่ FLEX อยู่คับ ก็โอดีนะ แต่เร็วๆนี้ โอลินห์ DFV แน่นอน คับ (ยังไม่กล้าบอกว่าดีมั้ย จนกว่าจะได้ลองใช้เอง )

14. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    โอลิง DFV นี่ราคาประมาณเท่าไรเหรอคับ แล้วที่ไหนเปงตัวแทนจำหน่ายคับ

15. kkict_1706

kkict_1706 New Member Member

185
    1
    0
    ความรู้สึกษาเอาไว้ไม่เสียหาย

16. Nung_Maesot

831
    2
    0
    โดยส่วนตัวผมว่า FLEX มันออกแนว กระด้างไปนิดๆนะคับ

เพราะว่าบ้านผม(แม่สอด) ค่อนข้างเป้นทางขึ้นเขา ลงเขา คดเคี้ยว ตลอดเส้นทาง

แล้วไอ้ผิวถนนก็ไม่ได้เรียบซะให้แบบว่าอัดเข้าโค้งได้

บางทีจังหวะกะลังเข้าโค้งแล้วเจอถนนขุรขระ ไปแทบไม่เป็นเหมือนกัน(แต่ไม่ถึงกะจะหลุดนะคับ)

เวลาไปต่างจังหวัด ทางช่วง ตาก-กำแพงเพรช ไม่ต้องพูดถึง วิ่งได้80ก็หรูแล้ว
    (ใครเคยขึ้นเชียงใหม่ผ่านเส้นนี้จะรู้ เพราะเค้าว่ากันว่าเป้นถนนที่ห่วยที่สุดในเมืองไทย)

ความรู้สึกโช็คมันกระด้างมากไป จนเกินควร ทั้งๆที่เคยส่แข็งกว่านี้

เข้าโค้ง การยึดเกาะดีถึงดีมาก แต่คงไม่เหมาะ แก่การใช้งานในชีวิตประจำวัน

ซึ่งตรงนี้บอกได้เลยว่า รถผมไม่ได้เอาไว้ใช้งาน นานๆได้ขับซักที(ถ้าวันไหนฝนไม่ตก)

ตอนนี้เลยอยากลองมองหาโช็ค ที่มีนิสัยไม่กระด้าง แต่การยึดเกาะถนนต้องดีด้วย
    สำหรับFLEX การยึดเกาะ ให้คะแนนเต็มเลยคับ หลังจากที่ได้ลองขับ ทั้ง บนถนนหลวง
    และในสนาม พีระเซอร์กิต
    แต่หากคิดจะใช้งานในชีวิตประจำวันด้วยแล้วละก็ คงก็ยอมแลกแล้วละคับ

17. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    มีใครเคยใช้ Apex Type V บ้างครับ

18. จากที่เคยใช้มาทั้ง Flex และ DFV ผมกลับมีความเห็นตรงกันข้ามนะครับ
    ทั้ง 2 ตัวที่เคยใช้มา ถือว่าเป็นโช๊คที่ตอบสนองกับการใช้งานถนนเมืองไทย
    ดีมาก ๆ แต่ตามข้อมูลที่ให้มา ผมคิดว่าใช้ Flex น่าจะดีกว่า DFV น่ะครับ
    DFV มันไม่แข็งแบบกระด้าง แต่มันแน่น ๆ เจอถนนไม่ดีแบบนั้น Flex จะ
    ให้ความนุ่มนวลได้มากกว่านะครับ

ส่วน APEXi N1 Evolution เกือบได้เป็นเจ้าของมาทีนึง ถ้าไม่เจอโช๊ค
    แกนคดซะก่อน ถ้าเทียบกับ Flex คงเทียบกันไม่ได้ครับ เพราะทั้งวัสดุและ
    การออกแบบชิ้นส่วนภายใน N1 จะเป็น Mono Tube ไปแล้ว ระบบภายใน
    เท่าที่เคยศึกษามา จะคล้าย ๆ กับ OHLINS PCV ครับ

19. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    Tein Type Flex เคยใช้มาพักนึง ขับสบายตามสภาพท้องถนนเมืองไทยทั้งทางลาดยางและซีเมนต์ คุณแม่คุณลูกไม่บ่นแน่นอน แต่ถ้าอยากจะซิ้งต้องปรับให้เกือบแข็งสุดถึงจะเอาอยู่ครับ

Apex N1 ไม่ใช้แต่ได้ข่าวว่าออกไปแนวซิ่งมากกว่า ถ้าเทียบกะ Flex

แต่ก็นั้นแหละครับ นานาจิตตัง ความรู้สึกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ตอนนี้ผมใช้ Tein HA ยังชอบมากกว่าตอนใส่ Flex เลย

20. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เฮียไม่ได้ใช้ Flex ใน 4 ประตูอยู่แล้วเหรอ ?

21. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    flex o.k ดีอ่ะครับใช้อยู่

22. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    N1 กำลังจะมีคนลอง ในรถแข่ง Ek 3 ประตูเร็วๆนี้

รอรีวิวอีกทีนึงครับ

23. Nung_Maesot

831
    2
    0
    อืม สงสัยต้องลองปรับFLEX ตัวนี้ดูใหม่ซะแล้ว

ถ้าเป็นอย่างที่ คุณเต้และพี่โส ว่ามา แสดงว่าเรายังเซตไม่ลงตัว

ขอบคุณทุกคนคับ

24. cvc type R

367
    9
    0
    flex นี่ต้องปรับยังไงครับ ถึงจะโอเครกับสภาพถนนใน บ้านเรา แบบว่าไม่ได้แข่งอ่ะครับ ใช้ในชีวิตประจำวัน

25. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    ไม่รู้น่ะส่วนตัวผมปรับไว้เกือบสุดเหมือนกาน..ขับแล้วมันดี...เคยลองปรับไว้ที่8(ตามที่พี่ใหญ่ tei
    nแนะนำไว้ถ้าใช้งานปกติ)...มันโดดไงไม่รู้ในความคิดผมน่ะ

26. cvc type R

367
    9
    0
    แล้วระหว่าง flex กับ cusco zero 2 ละครับ แตกต่างกันยังไงมั้งคับ T_T อยากรู้จริงๆๆนะครับ ช่วยบอกหน่อยคับ

27. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    เมืองไทย ผมเชียร flex กับ pcv อ่าพี่

N1 จะแข็งไปเป่าคราบบบบ

28. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไม่ได้ลำเอียงนะ

Zoro 2 ปรับได้กว้างกว่า Flex

อาการตอน เก็บหลุมเล็กๆดีกว่า

ปรับให้แข็งมันก็แข็ง

ปรับให้นิ่มก็ขับสบาย

ตอบสนองเร็ว

เสียตรงที่ Ball joint ของมัน เสียเร็วมาก เสียงดัง น่ารำคาญ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้