พี่ๆครับ ช่วยเลือกล้อช่วยผมทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Miracle Racing Shop, 27 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ขอบ 15/16 กว้าง 6.5/7.0 ออฟบวกเท่าไหร่
    ล้อลายไหนพี่ๆ เห็นว่าโดน
    รถสีแดงนะครับ เครื่องเดิม เทค ออโต้
    ในใจอยากใส่ 16 กลัวจะซดและอืด ครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ขนาด 15 หรือ 16 ก็ได้แต่กว้าง 7 นิ้วและกัน
    ส่วนความคิดที่ว่าใส่ 16 แล้วอืดเป็นความคิดผิดๆครับ
    อย่าไปเชื่อคนอื่นพูดจนกว่าจะได้ลอง ส่วนมากคนที่พูด99%
    มันก็ไม่เคยลองครับฟังมาอีกทีจากคนเดาครับ

ส่วนลายมีเยอะแยะให้เลือกเป็นผมไม่ใส่ ce28 เพราะมันเกร่อ
    แพงเว่อ ลายที่น่าสนใจก็ ssr type c เพราะเบาราคาพอได้
    ลายซิ่ง

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบ 16 ครับ สวยเต็ม
    ส่วนลาย te37 - ce28 ครับ หรือ spoon เห็นจอดไฟเเดงมันต้องมีเเน่ๆ

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ขอบคุณครับ แล้วกว้าง 7 ออฟเซต บวกเท่ไหร่ครับพี่

5. tamazung

1,024
    197
    0

ส่วนตัวผมชอบ offset +35 เพราะมันจะเต็มซุ้มดีกว่าครับ

หรือ 38 ก็ได้ครับไม่ต่างมากครับ

6. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    ตามพี่ต้นเลยคับ สุดยอด

7. Miracle Racing Shop

854
    12
    0
    รบกวนอีกนิดครับพี่ บวกมาก มันจะยื่นออกนอกรถหรือหุบเข้าข้างในครับ
    ยังไม่เข้าใจเรื่องออฟเซตเลยครับ
    ขอบคุณครับ รู้สึกว่าจะรบกวนเยอะไปแล้วน่ะเนี่ย

8. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    เลขมากหุบเข้า เลขน้อยยื่นออกครับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  9. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ข้อมูลครบแล้วครับ เหลือแต่เลือกลาย :D

10. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ของเก่าเอามาเหลาใหม่ คนรู้แล้วอย่าเบื่อนะครับ

ออฟเซ็ต ( Offset , ET ) คืออะไร ? ....

ค่า Offset คือค่าระยะห่าง ระหว่าง เส้นแบ่งครึ่งล้อ ตามแนวขวาง กับ หน้าแปลนของล้อ (Hub Mounting Surface) โดยมีหน่วยเป็น มิลลิเมตร
    ค่า Offset ส่งผลอะไรกับรถของเรา ? ค่า Offset จะส่งผลโดยตรงกับระยะหรือตำแหน่งของล้อ ว่าจะยื่นออก หรือ หุบเข้า ไปในตัวรถของท่าน ดังนั้น การเลือกล้อที่มีค่า Offset ที่ถูกต้องเหมาะสมจึงมีความจำเป็น อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยทีเดียว
    ค่า Offset ของล้อ ที่เราจะพูดถึง โดยปกติระบุเป็น 3 ค่าด้วยกันคือ

ค่าออฟเซ็ต เท่ากับศูนย์ Zero Offset (0)

คือค่า ระยะห่างของ หน้าแปลนล้อ ( Hub Mounting Surface ) ตรงกับ เส้นแบ่งครึ่งของ ล้อตามแนวขวางของล้อพอดี

ค่า ออฟเซ็ต เป็นบวก Positive (+)

คือระยะห่างของเส้นแบ่งครึ่งล้อวัดไปถึงหน้าแปลนล้อโดยมีทิศทางไปนอกตัวรถ วัดได้เป็นระยะเท่าไรนั้นถือค่าเป็นบวก(+) เช่น +20, +30, +38, +45 เป็นต้น ซึ่งมักพบกับล้อที่ใช้กับรถขับเคลื่อนล้อหน้าเสียส่วนใหญ่

ค่าออฟเซ็ต เป็นลบ Negative (-)

คือระยะห่างของเส้นแบ่งครึ่งล้อวัดไปถึงหน้าแปลนล้อ หรือพูดง่ายๆ ว่าหน้าแปลนของล้อมีระยะเกินเส้นแบ่งครึ่งล้อไปในทิศทางเข้าในตัวรถ วัดได้เป็นระยะเท่าไรนั้นถือค่าเป็น (-) เช่น -5, -10, -20 เป็นต้น ซึ่งรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหลังมักกำหนดให้ใช้ล้อแม็กที่มีค่าออฟเซ็ตเป็นลบหรือก็บวกไม่มาก

เรื่องนี้หากมีการเลือกค่า offset ที่ไม่ตรงกับรถนั้นๆ ก็จะมีผลกระทบตามมาเช่นกัน หรือหากมีการเปลี่ยนขนาดความกว้างของล้อ ค่า Offset ก็เปลี่ยนไปด้วย ดังนั้นจึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องศึกษาหรือรู้ถึงค่า Offset สำหรับรถของท่านควรมีตัวเลขอยู่ที่เท่าไร ? เพื่อจะได้ไม่สร้างปัญหาให้แก่ตัวรถของท่าน

เราจะรู้ได้อย่างไร ว่าล้อของเรามีค่า Offset เท่าไร ?

การดูค่า offset ล้อแม็ก ของเราด้วยตนเอง
    โดยปกติ ล้อแม็ก ส่วนใหญ่ จะมีตัวเลขบ่งบอกไว้ที่ตัวล้อเองเลย ซึ่งเรามักสังเกตุเห็น ตัวเลขที่มักจะตามตัวอักษร เช่น " ET 38 " ก็หมายถึง offsET 38 นั่นเอง หรือบางที ก็อาจมีเฉพาะตัวเลขลอยๆ ไม่มีตัวอักษรนำหน้าก็มี เช่น " 45 " ก็หมายถึง Offset = 45 เหมือนกัน ดูตัวอย่าง ที่รูปภาพด้านล่าง

แต่หากดูที่ล้อแล้ว ไม่ปรากฎ ตัวอักษรหรือตัวเลขดังกล่าว เราก็มีวิธีหาค่า Offset ได้เหมือนกัน แต่ต้องใช้เครื่องวัดและการคำนวณประกอบกัน ซึ่งเราจะนำมาเล่าให้ฟังต่อไป
    ตอนต้นเราพูดเรื่องการดูหรือหาค่า Offset ที่ล้อไปแล้ว แต่ตอนนี้ หากเราอยากทราบว่า รถของเรา มาตรฐานเดิมที่ล้อแม็กของเรา มีค่า Offset เท่าไร ? ก็ต้องดูที่ สมุดคู่มือประจำรถ หรือหากไม่มี ก็สามารถสอบถามได้ โดยกรอกข้อมูลในแบบฟอร์มด้านล่างนี้

11. Miracle Racing Shop

854
    12
    0
    พี่โสเล่นซะ ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณอีกทีครับ
    บทสรุปคือ siและek +35 คือคำตอบสุดท้ายใช่มั้ยครับพี่ๆ
    ล้อกว้างเท่าไหร่เกี่ยวมั้ยครับ
    ล้อขอบเท่าไหร่เกี่ยวมั้ยครับ
    ขอโทษด้วยนะครับ ถามเยอะไปหน่อย ผมกลัวพลาดครับพี่ๆ

12. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ขอบ 15'' = 6.5 - 7
    ขอบ 16'' = 7- 7.5

offset EK อยู่ในช่วง 40-33 ใส่ได้สวยครับ

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เบื่อได้ไงความรู้ทั้งนั้นเลย ถึงจะ SAVE ไว้ปีนึงจะเปิดอ่านหรือเปล่าก็ยังไม่รู้เลย
    ขอบคุณครับ

14. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    แดงล้อขาวก็แหล่มนะคับ :D:D:D

TE37 , WED SPORT , SSR TYPE C , P1 Racing II Plus

15. tamazung

1,024
    197
    0
    ว้าวๆๆๆนี่มัน EK ในตำนานนี่หว่าเป็นบุญตาไอ้ต้นแท้ๆ..:D

16. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    รถสวยคับ คุณโม่...

17. Miracle Racing Shop

854
    12
    0
    ยังไม่ได้จัด เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้