เวลาหักพวงมาลัย แล้วรอบหล่นนี่มันปกติไหมครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย pongp28, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongp28

pongp28 New Member Member

113
    1
    0
    ขับมาตั้งนาน พึ่งสังเกต ตอนเราหักพวงมาลัย รอบเครื่องมันตกลง แบบนี้ปกติหรือเป่า ครับ เครื่องเดิม ทุกอย่างเดิม :):)

2. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    รอบตกลงเยอะรึเปล่าครับ? ถ้าไม่เยอะน่าจะปกติดี เพราะระบบพวงมาลัยพาวเวอร์น่าจะทำงาน (หรือป่าวหว่า?รอผู้รู้มาตอบอีกที)

3. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ตกงับ ของเบสก้ตก นิดดเดียว งุงิ

4. markymaclmb

markymaclmb Guest

0
    0
    0
    Power Steering Drag

Power steering takes power from engine. Small amount..

if you look at the RPM....Powersteering takes about 300 rpms work load from Engine...maybe 2 hp depending on amount of work load...

Same like Air conditioning....turn off air more power to wheel....turn on air compressor...take out about 300-500 rpms depending on condition of compressor...

Do what I did......take out POWER STEERING...hehe

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ^
    ^
    ตามท่านพี่ด้านบนได้เลย :D:D

6. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    ตกครับ นิดนุง

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ตกครับ นิดนึง

8. pongp28

pongp28 New Member Member

113
    1
    0
    อิอิ ขอบคุณ ครับ คิดมากไปเอง 555

9. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เรื่องนี้ไม่ทันสังเกตอะ ไว้รถเสร็จจะลองสังเกตดูบ้างดีกว่า

10. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ตกนิดหน่อยเป็นปกติครับ แต่ของผมมันไม่ปกติแบบว่าของผมเกิดอาการชดเชยรอบช้ายังแก้มะตกเลย ใครมีไรแนะนำบอกกันมั่งเน้อ

11. Mr.ram

Mr.ram New Member Member

156
    1
    0
    ตกลงไปประมาณ 200 rpm เหลือประมาณ 500 rpm ครับ น่าจะปกตินะครับ.................

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เท่าที่สังเกตุมาแต่ละคันตกนิดนึงครับ
    แต่อย่าหักพวงมาลัยจนสุดข้างใดข้างนึงค้างไว้นะครับเดี๋ยวมีงานเข้า

13. Golf_13

221
    1
    0
    ถูกต้องแล้วค้าบ อาจระเบิดได้ อิอิ ระเบิดมารอบและ แต่รถตู้อ่ะมะใช่ น้องเป้

14. chocobez

chocobez New Member Member

37
    0
    0
    มันเอารอบเครื่องไปชดเชยที่ปั๊มน้ำมันพาวเวอร์มั้งคับน่าจะนะคับ รอบมันเลยต้องตกลงนิดหน่อยแต่ว่าถ้าตกมากๆ ผมว่าก็คงต้องตรวจดูเรื่องการรั่วของซิลปั๊มพาวเวอร์นะคับ เพราะว่ารถของที่บ้านอีกคันเคยเป็นอ่าคับซิลปั๊มพาวเวอร์มันซึมๆ รอบตกลงไปเยอะเหมือนกันคับเพราะว่ามันไม่มีแรงดันพอ เลยต้องเอารอบเครื่องไปเยอะหน่อยแหะๆ ผมว่าวิธีสังเกตง่ายๆที่สุดว่ามันมีปัญหารึป่าว คงต้องลองดูว่าพอหักเลี้ยวซ้ายขวาแล้วมันหน่วงเท่ากันหรือป่าว ไม่ใช่ว่าเลี้ยวขวาง่ายกว่าเลี้ยวซ้ายอันนี้ผิดปกติชัวร์ก๊าบ ความรู้มีเท่านี้อ่าคับถูกผิดไงก็ขออำภัยด้วยคร้าบ

15. Golf_13

221
    1
    0
    ได้ความรู้เพิ่มขึ้น แจ่มเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้