รถเสียครับหาทางออกให้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย โครตรักเอ็งเลย, 12 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    รถตอนนี้เป็นหลายอย่างครับ...
    1.ลูกลอยถังน้ำมันเสีย...เลยว่าจะเปลี่ยนเอากรงของเซฟิโรใส่
    2.ซีลหน้าเครื่องน้ำมันเครื่องซึมออกมา
    ไอ้พวกนี้ปัญหาเล็กน้อยครับถ้าเทียบกับ
    3.เวลาจอกรถดับเครื่องทิ้งไว้นาน ๆ พอมาบิดกุญแจไปที่ on จะstart มันก็มีอาการเหมือนมัน " แบลค " ออกมาดัง "พรืด "เลยครับ เเล้วมันจะ start ไม่ติดทีแรกต้องอีก 2 ทีถึงจะติด
    4.รถตอนนี้เวลา " เล่น " พอถึงประมาณรอบ6พันมันจะตอด ๆ รอบไม่ฟาดเหมือนเดิม ( ที่แพ้บอมที่เทพนครก็อาการนี้ )
    5.บางทีเบิ้ลเครื่องตัวเปล่ามันจะเบิ้ลไม่ติดเท้า และที่สำคัญควันจะขาวตามออกมาตามจังหวะที่เบิ้ลเครื่อง เหมือนน้ำมันไม่พอไม่ใช่เทอร์โบรั่วแน่เพราะไม่ใช่กลิ่นน้ำมันเครื่องมันเป็นกลิ่น " แห้ง "ครับ ( อาการนี้เคยเป็นตอนแรก ๆ ที่จูนมาเอากลับไปให้คนจูนดูเค้าบอกว่าปรับน้ำมันบางไปหน่อยแต่ก็แก้มาแล้วหายไปพักหนึ่ง )
    เอาไงดีครับจับต้นชนปลายไม่ถูกเลย ไอ้ข้อ 3 เพื่อนบอกมาว่าอาจเป็นหัวฉีดไม่ยกมันจะหยดบนหัวลูกสูบพอเราบิด on มันก็เลยจุดระเบิดอ่ะไม่รู้จริงป่าว
    ส่วนข้ออื่นยังงงอยู่เลย :cry::cry::cry:
    ปล.รถวินพ่วงกล่อง E-mange ด้วยครับ

1. อยากช่วยนะวิน...แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย...เอาเป็นว่าเอาใจช่วยให้หาจุดเจอละกันนะ

2. น้าว่าว

น้าว่าว New Member Member

204
    1
    0
    1.รถตาเส็งเคยเป็นแนะนำให้ถอดมาเคาะๆ หาย ลองดู
    2.ราคาไม่เกิน 250 ต้องหาอู่ที่มีตัวดูดซีล งัดเฉยๆไม่มีทางออก

นอกนั้น งง ต้องเห็นกะตาฟังกะหู

3. ไอ้ข้อ 1 และ 2 ผมเฉย ๆ ครับแต่ข้อ 3 - 5 สิทำปวดหัวเลย
    ปล.เพื่อนบอกว่าให้ดูสายไฟบางทีมันเก่า ( ชุดสายไฟ ) และก็คอยล์จุดระเบิด

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ลูกลอย ลองถอดออกมา ขัดๆถูๆหน่อยน่าจะดีขึ้นของเราก็เป็นแบบนี้

5. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    วันที่ 23 นี้แล้วนะ อิอิอิอิ

6. งดแข่งครับช่วงนี้รอทำสเตปใหม่ครับ F - con V

7. THIRD_R30

2,482
    14
    38
    จะแรงไปไหนรอๆกันมั่งจิพี่ :D:D

8. ^JaTuWiT^

^JaTuWiT^ New Member Member

25
    0
    0
    หัวฉีดค้างอ่ะป่าวว...คับ...:D:D

ขอแนะนำอู่คลองบางซื่อครับ...อยู่วิภาวดีซอย 16/1

เสียวซ่านนน...นิสสัน... F con v ก็จัดให้ได้...รับประกันความแรงงงง:D:D

0869885065

9. THIRD_R30

2,482
    14
    38
    อู่นี้รถแรงเพียบคับพี่วิน อิอิ

เคยเข้าไปทีนึง
    แต่ไม่ได้เอาไปโมนะ อิอิ

เอาไปให้ติดSpeed meter แต่ช่างไม่อยู่ เหอๆๆ

10. ไปถามช่าง ninsan มาบ้างแล้วครับ
    1.เรื่องหัวฉีดพี่เค้าบอกว่าไม่น่าจะใช่ครับเพราะถ้ามันค้างน้ะมันจะท่วมตลอดครับ
    2.อาการพี่เค้าว่าเหมือนกล่อง E-manage มันต๊องครับเพราะมันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ( เบิ้ลเครื่องไม่ขึ้น )
    ปล.พรุ่งนี้จะเอารถไปเช็คกำลีงอัดหน่อยว่าเครื่องยังดีอยู่ป่าว ถ้าเครื่องดีก็แปลว่าน่าจะกล่องชัวร์ หาคนจูนใหม่แน่ ๆ

11. THIRD_R30

2,482
    14
    38
    สู้ๆคับผม :D:D

12. ลิลา

ลิลา New Member Member

2
    0
    0
    เปลี่ยนเครื่องค่ะ หายแน่เลยฮิๆ

13. มาสรุปผลให้ฟังครับ...
    อาการทั้งหมดเกิดจากกล่อง E - manage ครับพอถอดออกอาการทุกอย่างหายหมดครับ .... จูนส่วนผสมไม่ดีครับถอดหัวเทียนออกมาเน่าหมดเลยครับ 6 หัว เลยลองวัดกำลังอัดปรากฎว่าสูบที่ 3 ได้แค่ 120 เอง ส่วนสูบอื่น ๆ ประมาณ 130 กว่า ๆ สภาพเครื่องไม่ดีแล้วครับ ซวยจริง ๆ ลองเปิดเข้าไปดูว่าคนจูน จูนส่วนผสมอย่างไงปรากฎว่ามีการล็อคไว้ดูไม่ได้....เลยไปดูค่าเริ่มต้นแทนว่าเค้าเซตถูกป่าวเช่น ค่าโรตารีคอยล์ ก็ผิดอีกเพราะ RB 20 det ต้องเซตcode 702 แม่ง ไปเซตเอา 704 ซึ่งเป็นของ RB 25 DET ( อ้างอิงจาก web ของgeddy เลย ) มันเลยทำให้ชนิดของหัวฉีด สัญญาณคอยล์ เป็นต้นไม่ตรงกับเครื่องที่เราใช้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ส่วนผสมของน้ำมันมันเพี้ยนหมดเลย และ การวายริ่งกล่องก็ดันต่อสัญญาณคอยล์ผิดอีก ผมก็เลยให้ช่างถอดกล่องออกลองใช้ดู อาการที่เพี้ยนก็หายไปหมดเลยครับ สรุปสงสัยต้องใช้เครื่องนี้ไปพลาง ๆก่อนไว้มีตังค์ค่อยหาเครื่องใหม่วางครับ
    เครื่องตัวนี้ก็คงไม่ทำอะไรเพิ่มแล้วหละครับพี่น้อง ........ ปิดตำนาน RB 20 DET แตน ๆ กับเวลาดีสุด 13.68 ไว้มีตังค์ใหม่ค่อยว่ากันครับ

14. THIRD_R30

2,482
    14
    38
    กำซวยจิงๆเลย

ไม่เปงไรคับ
    ต่อไปเป็นStep RB26 รึเปล่า
    ปล.รถผมดีสุด 14.4 อ่ะ T-T

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้