ช่วยด้วยคับ แอร์ไม่เย็น

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย puckhot, 13 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puckhot

puckhot New Member Member

10
    1
    0
    Sunny b14 ปี 96 ของผมเวลาจอดแอร์จะไม่เย็น แต่เวลาขับดันเย็น อย่างนี้เป็นที่อะไรคับ แล้วซ่อมแพงไหมคับ อีกอย่างเวลา ขับไปสักพักรอบจะขึ้นสูง แต่ดับเครื่องแล้วสตาร์ดใหม่ก็หายอะคับ อาการนี้เป็นที่อะไรคับ

รบกวนด้วยนะคับคือผมไม่รู้จิงๆคับ

2. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    เย็นเฉพาะตอนขับคงต้องเชคน้ำยาว่าขาดหายหรือเปล่า
    ถ้าน้ำยาไม่ขาด ก้อเชคแผงคอยร้อนด้านหน้าว่าสกปรกหรือป่าว
    ถ้าสกปรกมากก้อหาน้ำยาล้างรังผึ้งแอร์มาฉีดใส่แล้วทิ้งไว้สัก5นาที
    แล้วล้างออกด้วยน้ำเปล่า ทำซ้ำแบบเดิมสัก3รอบแผงคอยร้อนหรือรังผึ้งแอร์
    ก้อจะสะอาดและจะระบายลมได้ดี อย่าลืมเชคมอเตอร์พัดลมด้วยนะครับว่าทำงาน
    ทั้งสองสปีดหรือป่าว โชคดีครับ

3. puckhot

10
    1
    0

แล้วน้ำยาล้างรังผึ้งแอร์นี้ หาซื้อที่ไหนได้คับแล้วราคาประมาณเท่าไรคับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หา น้ำยาล้าง แผงคอยร้อน ตามร้าน แอร์ ล้างหน้าเครื่องดูก่อน
    หรือ ถ้าหาไม่ได้ ผมใช้ เป็ด นะครับ หนาวเลย +++

5. puckhot

10
    1
    0

เป็ดนี่ น้ำยาล้างห้องน้ำใช่ไหมคับ ใช้ได้หรอคับ แล้วเวลาล้างต้องทำยังไงบ้างคับ

6. kingshiro

kingshiro New Member Member

17
    1
    0
    น้ำยาอาปาเช่ครับ ซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์แอร์

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เป็ด น้ำยาล้างห้องน้ำครับ ใช้ทำความสะอาดคราบ สกปรกได้

บีบไปที่แผงแอร์ ด้านหน้า ทิ้งไว้ 5 นาที ให้มันกัดสิ่งสกปรกออก
    แล้ว เอาน้ำฉีดล้าง ทำ 2-3 รอบ ครับ
    ถ้าหาซื้อ น้ำยาอาปาเช่ ตามร้าน แอร์ไม่ได้ +++

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อาปาเช่ ตรงรุ่น
    เป็ด ถ้าที่บ้านมีตุนไว้เยอะ
    ได้หมดครับ

อิอิล้าง inter ได้ด้วยน่ะ ขาวว๋อง :D

9. puckhot

10
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆนะคับ ที่ให้คำตอบ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ไม่เป็นไรครับ:D

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0

พี่ เบิ้ม เนียมเลยนะคร้าบ :D :D :D:D:D:D:D:D:D:D:D

13. NGO113

1,222
    106
    0
    ลืมบอกไป ว่า อาปาเช่ ขวด ละ 50 บาท ไม่รู้ว่า ผม ซื้อ แพง เปล่าคร้าบบบบ

14. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    ตามที่พี่ๆด้านบนบอกนั้นแหละครับอาปาเช่ก้อได้เป้ดก้อได้ วันนั้นผมฝากเด็กๆข้างบ้านไปซื้อที่โลตัสเป็นน้ำยาล้างรังผึ้งเหมือนกันแต่ไม่ใช่ยี่ห้ออาปาเช่นะ ขวดนึง45บาท

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 04:07:52 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 04:07:27 ----------

5555555555+:D

15. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ของอาการเดียวกัน แต่ช่าง เอาตัววัดแรงอัดมาวัด บอก คอมแอร์ หมดแรง เหอๆ...จอดไฟแดงนานๆ เหลือแต่ลม วิ่งรอบขึ้น ยิ่งสูง ยิ่งหนาว...ขนาด อุดท่อฮิตเตอร์ แล้ว จอดนานๆ เหงื่อซิกเลย

16. bird_hks-thailand

bird_hks-thailand New Member Member

101
    11
    0
    คอมแอร์น่าจะใกล้ฝั่งแล้วอ่ะครับ เตรียมลูกใหม่ได้เลยครับ เย็นชัวร์

17. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    มะวานก็โดนอู่นอกฟัน ขับอยู่ดีๆมีแต่ลม พัดลมหมุนปกติ เลยจอดร้านข้างทางแถววงสว่าง ให้ช่างดู เชคไปเชคมา บอกพัดลมช๊อต ทำให้ฟิวขาด และขาครัชคอมแอร์ก็ช๊อต เลยต้องเปลี่ยนสองอย่างเลย มานคิด 2000 ผมว่าแพง ไม่รู้ว่าครัชคอมแอร์มานราคาเท่าไหร่ แต่มอเตอพัดลมเคยซื้อเองไม่น่าเกิน500 บาทแน่นอน แต่ต้องยอมเพราะเย็นแล้ว เลยโดนไป พอเสร็จแล้วก็เย็นปกติดีแระครับ

18. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ของผมเย็นปกติครับ แต่คอมแอร์ตัดบ่อยมาก ๆ
    ทั้ง ๆ ที่เปิดเย็นสุด ๆ แล้ว รถติดคอมพ์ตัด
    รถชะลอก็ตัด เคลื่อนทีละนิดก็ตัด แต่พอวิ่งยาวหน่อย
    หนาวเลยครับ

19. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    คอมแอร ลูกละประมาณเท่าไรคับ

20. bird_hks-thailand

bird_hks-thailand New Member Member

101
    11
    0
    แถวบ้านผม บางกรวย การไฟฟ้า พระราม 7 เชียงกงขายพัดลมตัวละ 300 ครับ ส่วนคอมแอร์ตัวละ พันกว่าแน่ไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ ที่อื่นเท่าไหร่ลองโพสกันดูครับ

21. haivision

haivision New Member Member

13
    0
    0
    ของผมโดนไป4700-ป.คอมแอร์มือ2 หนึ่งลูก(มือ2)
    ป.ท่อแอร์(ที่ใช้สำหรับคอมรุ่นนี้)2เส้น ล้างคอยเย็น
    ป.ไดเออร์ ป.วาวร์แอร์ (ป.ไปเมื่อวันศุกร์ที่แล้วตอนนี้
    มันเริ่มไม่ค่อยเย็นละ เซ็งโครต)

22. haivision

haivision New Member Member

13
    0
    0
    ใครมีวิธีแก้ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบบบบบบบบบ

23. NGO113

1,222
    106
    0
    ล้าง คอย ร้อน ก่อน เลยครับ
    คอย เย็น ก็ ต้อง ล้างครับ

24. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0

กลับไปที่ร้านที่เราซ่อมนะครับ แล้วให้เค้าเช็คใหม่ นะครับเสียเงินไปม่เย็นได้งัย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้