รถ street usd ใช้สปริงหน้า 16K แข็งไปไหมครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย zEpHyRos, 10 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zEpHyRos

zEpHyRos New Member Member

107
    6
    0
    แล้วหลังควรจะเป็นเท่าไหร่ดี

2. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ผมว่าถ้าไม่ได้เอาไว้ลงสนาม ใช้วิ่งปกติบนท้องถนนธรรมดา คิดว่าแข็งเกินไปครับ จากที่ใช้อยู่มันดีดแรงมาก โช้คไม่ดีเอาสปิงไม่อยู่แน้ครับ
    -สปิงหน้าหลังผมว่าถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน ประมาณ TEIN SS ก็พอครับ รอฟังความเห็นจากท่านอื่นอีกครั้งครับ อาจได้อะไรเพิ่มครับ

3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แข็งมาก เลี้ยวไม่ค่อยจะเข้า

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:19:23 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:19:06 ----------

แข็งมาก เลี้ยวไม่ค่อยจะเข้า

4. zEpHyRos

zEpHyRos New Member Member

107
    6
    0
    street usd แต่มีซิ่งบ้างเป็นบางอารมณ์

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    16 k ผมว่ามันก็แข็งไปนะ
    ใช้ปกติ จากที่สอบถาม ช่างทำโช๊คมา ไม่เกิน 10 k น่าจะเหมาะสมครับ

6. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ถ้าวิ่งถนนด้วยแต่ซิ่งบ้างเป็นบางครั้ง16kคงแข็งไปครับ
    เอาแค่ หน้า12หลัง10, หน้า10หลัง8 หรือ หน้า9หลัง5
    ค่าkหน้าหลังห่างกันไม่เกิน4กำลังดีครับ

7. แข็งเกินไปหรือป่าว ต้องดูด้วยว่าเอามาใส่กับโช๊คอะไร ถ้าโช๊คเอาอยู่
    เวลา Rebound ก็ยังพอทนขับได้ แต่ถ้าไม่แม็ตกัน Rebound แรง ๆ
    คงสะท้านไปทั้งคันครับ

ค่าสปริงหน้า หลัง K เท่ากัน แต่โช๊คคนละยี่ห้อ เซ็ทไว้นุ่มสุด หรือแข็งสุด
    เหมือนกัน อาการของรถก็ไม่เหมือนกัน แล้วอีกอย่างนึงก็คือต้องดูด้วยว่า
    โช๊คเป็นแบบไหน แบบธรรมดา หรือแบบ Short Stroke ดันสปริงเซ็ทค่า
    Pre Load ไว้มากน้อยเท่าไหร่ด้วย

ถึงจะเป็นสริงแค่ 11 หรือ 9 K แต่ดันสปริงขึ้นสูง ค่า Pre Load ก็สูงตามไป
    อาจจะทำให้โช๊คนั้นแข็งกว่า 16K ที่ใส่สปริงไว้แค่พอดีก็ได้ครับ

8. J.EK

J.EK New Member Member

81
    26
    0
    ของผมหน้า 14K หลัง 10K ก่าลังดี

9. ความรู้ทั้งน้าน...

10. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    แล้วหน้า 7 หลัง 7 อ่ะ ปลอดภัยป่าว...เหอๆๆ

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    16K แข็งไปครับสำหรับใช้งานทั่วไป
    ของใช้แข่งเซอร์กิตยังแค่ 14 K เอง

12. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    หน้า 12 หลัง 5
    ค่าห่างกันแบบนี้ ต้องแก้ไขยังไงครับ ขับในเมือง ซิ่งบ้างเป็นบ้างครั้ง
    เพิ่มค่าหลัง หรือ ลดค่าหน้า ดีครับ
    ขอบคุณครับ
    :D

13. ต้องถามตัวเองดูครับ ว่าตอนนี้อาการของรถเป็นยังไง ชอบหรือป่าว
    เรื่องของแบบนี้ ถ้าชอบที่เป็นอยู่ตอนนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปทำอะไร

ถ้าคิดว่าตอนนี้มันนิ่มเกินไป ก็หาสปริงข้างหลังมาเปลี่ยน เอาสัก
    7K หรือ 9K น่าจะช่วยให้แข็งขึ้นอีกนิดนึง

ส่วนถ้าคิดว่ามันแข็งไป ก็เปลี่ยนสปริงหน้า เป็น 7K หรือ 9K ครับ
    เพราะสปริง 7K, 9K, 11K น่าจะเป็นสริงที่หาได้ง่ายที่สุด เพราะ
    ค่อนข้างจะเป็นค่ากลาง ๆ มาตรฐานสำหรับรถซิ่ง และโช๊คซิ่ง
    ซะเป็นส่วนมากครับ

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ซื้อมาเล๊ย 7K หรือ 9K หามือสองก็ได้

แต่ต้องดูด้วยว่าโช๊คเราใช้กับสปริงอะไร

เท่ากับมี สปริง 3 คู่

เซตเอาตามซาบาย

อยากแข็งก็ 12 + 9

อยากนิ่มก็ 9 + 5

15. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

เด้งได้ฉลุยเลยคับพี่ต่อ
    ตรีทยูธ หรือ แข่ง ก็เด้งได้เด้งดีคับ

16. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    แบบนี้ครับ

17. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับ ที่ให้คำแนะนำดีๆ มีประโยชน์กับผมมากเลยครับ

ผมชอบนิ่ม คงต้องหาสปริงหน้าค่า 9 k มาเปลี่ยน คงจะดีขึ้นใช่มั้ยครับ
    เป็น หน้า 9 k หลัง 5 k ตามแบบที่คุณ musachi กับคุณเต้ ชอลิ้วเฮียง แนะนำครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ
    :D

18. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้