สอบถามเรื่องการย้าย Air Flow B14 ปี 200 เคื่อง GA16 DNE

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย PHOP B15, 9 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PHOP B15

PHOP B15 New Member Member

30
    0
    0
    :D:D:D ผมได้ทำการย้าย Air Flow จากเสื้อตัวเดิม แล้วใช้เสื้อ Air Flow ของ SR20 มันไม่ตรงแต่แปลงเอาครับ ใช้ท่อมือเสือของ ISUZU แทนท่อเดิม กรองเปลือย โอ้โฮกว่าช่างจะเซ็ตได้ก็เกือบแย่
    (ช่างไม่ยอมครับ อึดมาก นับถือ)
    แต่สาเหตุที่ย้ายเพราะผมติดแก๊ส LPG ครับ เวลาใช้แก๊สปกติ แต่พอใช้น้ำมันทีไรรอบตกทุกที่ที่ชลอเครื่องหรือไม่ก็ดับเป็นอย่างนี้มา 4 เดือน (เพิ่งทำเครื่อง เปลี่ยนประเก็น ล้างคอยด์ ทำทุกอย่างใหม่หมดตามที่หาข้อมูลใน Club นี้) รอบก็ยังตกอยู่เรื่อยไม่ทราบว่าเป็นอะไร เข้ามาหาข้อมูลใน Sunny Thailand นี้ เห็นพี่ๆ ที่ใช้อยู่ก็เจอปํญหาคล้ายๆ ผม ผมก็ เลยตัดสินใจย้ายมันซะเยย ไม่มีอะไรจะเสีย (ถ้าเครื่องเสีย คิดว่าจะเปลี่ยน SR20DE)เพระกลัว Air Flow จะพังครับ อดีต เคยพังแล้ว ช่วงนั้นอะไหล่ไม่มีหาไปทั่วต้องรอถึง 3 เดือน ก็เยยตัดสินใจย้ายมันซะไม่ให้ Air Flow โดนแก๊สครับ
    ผมจึงอยากจะถามพี่ๆ ใน Club นี้มีใครที่ย้าย Air Flow บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    เพราะตอนนี้เครื่องนิ่งมากครับทั้งน้ำมันและแก๊ส แถมรถยังวิ่งได้เร็วกว่าเดิมด้วยครับ(อันนี้คิดไปเองหรือเปล่าไม่รู้) และอยากทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นในอนาคตอีกหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ และยังไม่มีความคิดที่อยากจะขาย เพราะเป็นรถคันแรกที่หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง ใช้ดีมากครับใช้มา 2 ปี ตอนยังไม่ติดแก๊ส ปกติทุกอย่าง พอติดแก๊สงานเข้าเยยครับพี่น้อง ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ideaเยี่ยม

มีรูปไหมเอ่ย

3. PHOP B15

PHOP B15 New Member Member

30
    0
    0
    ตอนนี้งานเข้าแล้วครับ ดับบนทางด่วนเยย พาสตาร์ทใหม่ควันขโมง ?
    ออกตัวไปได้ซักแปบไม่เป็นไร เวลาเร่งเครื่องความเร็ว 80-100 ควันน้อย แต่ถ้าเร็วเกินร้อย ควันขโมง
    ไปถึงอู่ ลองเช็คน้ำมันเครื่องดู ปรากฎว่าหายไปเกือบหมดเยย เหลืออยู่หน่อยเดียว
    ไม่รู้เป็นอะไรครับ ช่างบอกว่า เก็บไอน้ำมันไม่อยู่ เฮ้อ ! กลุ้ม อาการเก่าหาย อาการใหม่มาอีกแว้ว
    ช่วยด้วยครับ เด๋ว ไปถ่ายรูปมาอัพให้ดูครับงานไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ครับ พี่ๆ ใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับ รบกวนหน่อยครับ

4. TKJ Auto

TKJ Auto New Member Member

4
    0
    0
    ลองเปลี่ยนซีล ตามรายการนี้ดูนะครับ
    1. กันน้ำมันเครื่องจะเป็นตัวสี่เหลี่ยม ติดอยู่ที่ใต้ฝาครอบวาล์ ราคาตัวละ ประมาณ 120 บ. (ไม่รวมค่าแรงเปลี่ยน)
    2. เปลี่ยน Check Valve กันน้ำมันเครื่องที่ข้างฝาครอบวาล์ว ราคาตัวละ 150 บ.
    3. ซีลฝาครอบวาล์ว ต้องเป็นของแท้เท่านั้นนะครับ

เคยเป็นมาแล้วครับ

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    นึกภาพ ไม่ออกจิงๆครับ ว่าแปลง ยังไง ถ้าแปลง แล้วใช้ได้

เกิน 2 เดือน ผม ว่าเก่งมากครับ เพราะว่าผม เข้าใจว่า มันแปลง

ยากมาก จน ไม่มีใครคิดจะทำกัน อ่ะครับ แต่ ถ้ามีคนทำได้ ต้อง

ยกย่องว่า กล้าทำ และเก่งจิง ครับ :):):):)

6. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    แก้ทีละ ปัญหา ครับ
    น้ำมัน เครื่อง หาย ส่วน น้ำมัน เครื่อง ครับ ค่อย ๆ ทำไป ครับ
    อย่าไปปน แก้ปัญหาทีละจุดครับ ขอรูปด้วย อยากดู การ ย้าย แอร์โฟล์
    ที่จริงไม่ต้องย้าย แค่ ให้ อากาศ มันไหล เข้า พอ กับ อากาศ เดิม ที่ใช้น้ำมัน ก็ จบ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้