ขอคำแนะนำหน่อย ครับชาว EK Group

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย emtion, 15 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. emtion

emtion New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีครับ

คำถามที่ 1

คือ ผมตัดสินใจที่จะซื้อรถ ครับ

แต่ไม่รู้จะ ซื้ออะไรดี ระหว่าง ตาโต กับ Coupe

ที่บ้านบอกว่า 4 ประตูดีกว่า เพราะได้เพิ่มมาอีกตั้ง 2ประตู 555+ พูดเล่นนะครับ

แต่ใจตัวเองชอบ Coupe มากกว่า มันน่าจะเท่กว่า แต่ที่บ้านบอกว่ามันลำบากเวลาไปไหน 4 คนอะ

เพราะคนนั้งหน้าจะต้องลงก่อน เลยรังเลใจอะคราบ

พี่ๆคนไหนมีคำแนะนำช้วยบอกผมที

คำถามที่2

ผมจะหาซื้อ Coupe ได้ที่ไหนบ้าง เคยไปดูที่เต็น รถมือ 2 มา ก็เครื่องของไทยอะ

ไม่ใช้ type r จะหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

* ขอกราบขอบคุณพี่ๆน้องๆที่ช้วยตอบคำถามนะคราบขอให้มี สาวๆสวยๆ นั้งหน้ารถไม่ซ้ำหน้า สาธุ *

ป.ล EK นี้คือชื่อรุ่นใช้ไหมครับ

2. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    รักพี่เสียดายน้อง ถ้าโสดๆก็เล่น coupe เลยครับดู sport กว่า แต่ถ้าไปใหนเกิน 2 คนแนะนำ 4 ประตูครับโดยเฉพาะหน้าฝนอย่างงี้เปิดได้ที 4 บานสดวกสบาย
    ลองแวะไปดูที่ club si ซิครับน่าจะมีลงขายไว้นะ

3. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ชอบอันไหนซื้ออันนั้นครับ ของไม่ได้ซื้อหากันได้บ่อยๆๆ ขอให้เจอสิ่งที่ถูกใจครับ :)

4. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - มันเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ แต่ถ้าความเห็นผมนะ ดูก่อนครับว่าเราใช้งานอย่างไร มีใครใช้กับเราบ้าง หากเราใช้คนเดียวหรือมีแฟนนั่งแค่2 คนมันก็โอเคครับ คูเป้ จัดไป แต่ถ้ามีคนในครอบครัวที่ต้องใช้ด้วย อย่างพ่อแม่ ท่านจะขึ้นลงรถลำบากครับ ผมจะคิดถึงประโยชน์ใช้สอย และใครที่ใช้บ้างครับ แต่ใจจริงผมชอบคูเป้มากว่าแต่ว่าคิดถึงครอบครัวและมีคนในek ที่อบอุ่นแล้ว เลยใช้ 4 ประตูก็โอเคแล้วครับยังไงมันก็แต่งเท่ได้เหมือนกันครับ
    - ส่วนเรื่องเครื่อง ถึงจะเป็นคูเป้แต่เครื่องๆๆจริงๆๆของมันก็เครื่องบ้านเราแหละครับ ที่คุณเห็นมาน่าจะวางมาใหม่ซะมากกว่า ผมว่าซื้อรถซื้อที่สภาพรถมันดีๆๆๆชนมาน้อยไม่หนักจะดีกว่าหารถที่วางเครื่องแรงๆๆๆ แต่ไม่รู้ยำมาแค่ไหนแล้วครับ

5. emtion

emtion New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆที่มาให้คำแนะนำมากนะครับ

ทำให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมชอบมากคับ คูเป้ ทั้งรูปทรง แผงประตูใส่ของ EK9ก้อได้คับ แต่ อายุเริ่มเยอะ(พูดเหมือน40) ไม่นานคงมีครอบครัว จึงคิดเลือกใช้ 4ประตูดีกว่าคับ พาพ่อ แม่ ครอบครัวไปไหน มาไหนสะดวกสบายกว่าคับ กลัวว่า ถ้าซื้อคูเป้มาสักวันถ้าไม่มีเงินมากพอที่จะซื้อรถคันที่2ให้ครอบครัว(ตอนแต่งงานแล้วมีลูก) กลัวว่าจะต้องขายมันไปคับทำใจไม่ได้(แต่คัน4ประตูที่แต่งก้อไม่คิดที่จะขายเหมือนกันคับ เก็บไว้เป็น Retro ให้ลูกขับ อิอิ) อะไหล่ส่วนใหญ่คูเป้ กับEK ก้อใช้กันได้เกือบหมดคับ แล้วก้อ มีบอร์ดดีๆให้คำปรึกษาทั้งClub Si และ Ek Group สรุปแล้วแต่ชอบคับและความจำเป็นในการใช้งานคับ เป็นรถที่มีพื้นฐานเดียวกัน ประโยชน์ใช้สอยต่างกัน ข้อดี-เสียต่างกัน

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าหา coupe ได้สภาพสวยๆก็เอาไปเลยครับ หุ่นมันสวยจริงๆ

8. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เอาตามที่ใจชอบดีที่สุดครับ แต่บางทีมันก็อาจจะเป็นช่วงจังหวะ ถ้าอยากได้ coupe แต่มัน
    ไม่มีรถสวยๆ ดีๆ ขาย แล้วรอต่อไปก็ไม่รู้อีกว่าจะมีรถสวยๆ ขายตอนไหน

บางทีถ้าคิดแค่ว่า ek มันดีกว่าตรงมันนั่งได้หลายคน เข้าออกสะดวก แล้วลองคิดดูครับว่า
    คุณได้มีคนนั่งหลัง กี่วันครั้งหนึ่ง แล้วที่ว่าเข้าออกง่าย สะดวก วันหนึ่งมีคได้ประโยชน์จากตรงนี้กี่ครั้ง
    ถ้ามันไม่สมเหตุสมผล ก็ซื้อคูเป้ดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดายทีหลัง ว่าตัวเองชอบแบบนู้นมากกว่า

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เห็นด้วยครับ รถผมปีนึงมีคนนั่งหลังไม่กี่ครั้งเอง และที่นั่งหลังส่วนใหญ่ก็เป็นอายุน้อยกว่าผมไม่ค่อยมีผู้ใหญ่มานั่ง ต่อให้เป็น coupe ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการขึ้นลง ผมเองยังอยากเปลี่ยนเป็น coupe เลยถึงแม้ตอนนี้จะมีครอบครัวแล้ว แต่ก็อย่างว่า ใช้ EK มา10กว่าปีแล้ว รักมันแล้ว ขายไม่ลงครับ :D

10. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    อันไหนก็ได้ หล่อทั้งคู่เพราะ EK และ COUPE เป็นพี่น้องกันครับ
    แต่ขอแนะนำให้เลือกแบบที่เราชอบมากที่สุด

ลองฟังของผมนะครับ อันไหนจะเหนือกว่ากัน ตอนซื้อแต่แรกออกห้างเลย
    2 ประตู ดู sport สวยอ่ะ หล่อมาก แต่ราคาแพงกว่า 4 ประตู
    4 ประตู กว้างกว่า คนขึ้นลงได้สะดวกมากกว่า ถูกกว่าเพราะซื้อตัว EXi

สรุปซื้อ 4 ประตู เพราะเงินพ่อ

11. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    หน้าสองคน หลังสี่คน สบายครับ ลำบากตอนเข้าออกนิด :D

12. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    เลือกจากประโยชน์การใช้งานดีกว่าครับ
    รถเราไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆนะครับ
    แต่ถ้าได้ใช้ EK แล้วคุณก็จะรักแบบลืมหูลืมตาไม่ขึ้นเลยแหละ
    มันสวยจริงๆนะ(ย้ำอีกที)

13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ชอบแบบไหนก็ซื่อแบบนั้นครับ ขอให้ได้เนื้อคู่เร็วๆนะครับ

14. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ตามการใช้งานครับ ไปไหนมาไหนส่วนมากี่คนล่ะครับ
    ผมไปไหนมาไหนคนเดียวก็เลยตามใจชอบครับ

15. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เลือกแบบที่ชอบ ดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้