เบรคดังครับช่วยที

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 14 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เวลาขับมา แล้วกดเบรค ลึกหน่อย เบรคดัง แกร๊กๆๆๆ ดังตามความเร็วของรถครับ ถ้ารถยังมีความเร็วอยู่ ก้อจะดังถี่ๆ พอรถเริ่มช้าความถี่ก้อจะห่างครับ ดังมาจากล้อหน้าด้านซ้าย ดังตอนที่กดลึกๆ ถ้าค่อยๆเบรค จะไม่ดัง ช่วยทีครับ

2. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ตรงกันข้ามกะผมเลย ของผมเลียเบรคหรือกดตื้นๆจะดัง แต่เวลากดลึกๆไม่ดัง เริ่มรำคาญแล้วครับ

3. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เบรคจะหมดกันรึเปล่าค้าบ

ว่างๆลองแวะเข้าร้านช่วงล่าง+ทำเบรคมั่งนะค้าบ:)

4. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ถอดผ้าเบรคมาขัดคับ หาย

5. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    จานเป็นรอยรึเปล่าครับ ผมก็เคยเจออาการนี้ลองเจียจานกะถอดผ้าเบรคมาขัดหน้าดูน่าจะหายครับ:D

6. AOD_BKI

AOD_BKI New Member Member

66
    4
    0
    ตามนี้เลยครับ

7. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    เหมือนกันเลยครับ

8. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเพิ่งเจียจานมาประมาณ 6 เดือน อ่ะ แต่เดี๋ยวลองดูที่ผ้าเบนค ครับ แต่ผ้าเบรค ผมก้อยังหนา อยู่

9. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผ้าเบรถพึ่งเปลี่ยนครับ เจียจานก็แล้ว ไม่หายครับ พอมีวิธีอื่นไหมครับ

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มันดังแบบไหนก็ไม่รู้ แต่ของผมขนดเจียร์จานเบรคเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ๆ
    พอใช้ไปสัก 1 เดือน มันก็ดังเหมือนเดิม ของผม ดังตอนถอยหลังครับ

11. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    เป็นเหมือนกันเลย มารอคำตอบ แต่เท่าที่เคยทำแล้วหายก็ืคือ ถอดผ้าเบรคมาทำความสะอาดก็หาย
    แต่ขับไปได้สักประมาณ 1000 โล ....แป่ววววว....ดังอีกแล้ว

12. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองดูพวกเหล็กสปริงบนล่างที่ใช้รองผ้าเบรค
    และก็น๊อตสลักบนที่ใช้ล็อคปั๊มลูกสูบครับ
    บางทีมันสึกระยะมันไม่ได้ทำให้ผ้าเบรคมันสั่นและก็ไปเคาะกับตัว caliper ได้ครับ

13. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมเคยเป็นเวลา เลียเบรค ถอดเบรคออกมาทำความสะอาดอะครับ ถ้าไงลองดู

14. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ของผมเป็นมา 1 เดือน หลังจากเปลี่ยน มา 3 เดือน พร้อม
    แม๊ก และยางใหม่ ยี่ห้อ เบนดิก เมนทัลคิง ไททาเนียม เฉพาะล้อ
    หลังครับ พอแตะจะดัง เอียดแหลม ๆ ๆ

จานเป็นระยะสุดท้าย คือ คราวหน้าต้องเปลี่ยนใหม่แล้ว
    เจียรหมดแล้วครับ

สงสัยต้องถอดมาดูไล่ดูทุกจุด เฉพาะด้านเบรคหลัง

15. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> อาการนี้ผมเคยเปลี่ยนแผ่นสปริงล็อคใหม่ที่ศูนย์ หมดไปสี่ร้อย หายเลยครับ ยังไงลองถอดมาดัดหน่อยคงจะแก้ไขได้ ไม่ต้องเสียเงิน<<<

16. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เหนือเทพจริงๆ:D

17. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    เวลาเบรค เหมือนมีอาการดูดๆที่เท้าไหมครับ เหมือนเบรคมันตอดๆที่แป้นเบรคเบาๆอ่ะครับ ถ้าอาการนี้ ผมเช็คลูกปืนล้อ ปรากฏแตกนิดๆ แต่ขึ้นฮ้อย เขย่าล้อก็ไม่มีอาการให้ได้ยิน แต่พอหมุนล้อ จะเหมือนฝืดๆที่เบรคหน่อยๆ ไม่ลื่นเหมือนปรกติ เพราะผมเจียจานแบบประชิดไปแล้ว ล้างชุดปั๊มล่างเบรคก็แล้ว ล้างลูกสูบปั๊มก็แล้ว ผ้าเบรคก็ยังหนาอยู่เลยครับ แต่มันจะมีอาการเวลาใกล้จอดติดไฟแดง เวลาวิ่งเร็วๆ เบรคจะปรกติครับ เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ ผมเปลี่ยนข้างละ 1000 ไม่รวมค่าแรงครับ:D

18. balloou

balloou New Member Member

31
    0
    0
    อย่ามองข้ามเรื่องลูกปืนล้อนะคับ อาจจะมีส่วนด้วย

19. Gesios

Gesios New Member Member

12
    2
    0
    ของผมมีเสียงดังเพราะลูกสูบเบรคครับ ช่างบอกว่าเกิดจากยางที่ติดลูกสูบตายทำให้น้ำเข้าจนลูกสูบเป็นสนิม ต้องเปลี่ยนทั้งชุด kit ยางและลูกสูบ

20. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ผมว่าอาจจะเป็นที่ ผ้าแบรค มันไม่แน่น ก็เป็นได้ครับ ลองหาอะไรรองหลังผ้า
    เบรคดูครับผม
    ปล.อาจจะไม่ใช่ก็ได้นะครับ แค่แนะนำเผื่อว่าจะเป็นเหมือนของผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้