มีปัญหากับการใส่ค้ำโช๊คหน้าครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sync713n, 15 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sync713n

sync713n New Member Member

57
    0
    0
    วันนี้ไปใส่ ค้ำหน้ามา แล้ว มันติด กล่องดำๆในรูปที่ 1 ครับ มันห่างจากฝากล่องดำประมาณ 1 นิ้ว แล้วค้ำหน้า มันไปเหมือนจะไปดันฝากระโปรงหน่อยครับ จะมีปัญหาไหมครับ

แต่ค้ำหน้าที่ผมได้มาเป็นตัวรูปที่ 2 ครับ

แล้วตัวยึดค้ำหน้าที่มันติดกับตัวรถตรงเบ้าโช๊ค (ไม่รุ้ว่าเรียกถูกหรือเปล่า ) มันเหมือนมันเป้นเหล็กที่ไม่แข็งมากใช่ไหมครับ ผมลองเอาเหล็กงัดยางไป งัด ให้มันขึ้น ออกแรง ไม่มาก มันก็ขยับแล้ว (ผมเข้าใจว่าตรงนี้มันต้องเป็นเหล็กที่แข็งมาก) ที่ผมบอกมามันยังดีอยู่ไหมครับ

ปล.1 รูปไม่ใช้รูปรถผมทั้ง 2รูปนะครับ แต่ขอยืมมาอ้างอิง ขอบคุณเจ้าของภาพมากๆครับ

ขอบคุณครับ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ส่วนมากถ้าใส่ค้ำหน้าต้องหนุนฝากระโปรงนิดหน่อยครับ

3. sync713n

57
    0
    0
    หนุนอย่างไรครับ บอกผมที ครับ

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เอาลูกยางกลม 4 ตัว + น็อตเบอร์ 12 ที่ยาวกว่าเดิม 4 ตัว แทนที่น็อตยึดฝากะโปงเดิมเลยคับ

ลูกยางจะสูงประมาณ 2 - 3 ซ.ม. กว้าง 3 - 4 ซ.ม. อะคับไม่แน่ใจ

น็อตเบอร์ 12 ก็ต้องยาวเกินลูกยางพอดีๆ ไม่ยาวเกินคับ

ถ้าฝนหยุดตกแล้วจะถ่ายมาให้ดูคับ ฝนตกไม่หยุดเลย.....

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ของผมมะต้องหนุน ครับ .. ตรงรุ่น NV
    อิอิอิ

อภินันทานาการ จาก น้อง ที่รัก ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ...

6. sync713n

57
    0
    0
    ของผม ช่างก็ บอกว่า ของ nv
    แต่ช่างบอกว่า รถน้องใส่ แก็ส กรองอากาศมันเลยสูง มันเลยติดค้ำหน้า

ช่างเลย ดันให้ กรองอากาศต่ำลง แต่ตอนนี้ มันไป ติดฝากระโปรงแทน สงสัยว่า ต้องใส่ ลูกยาง เพิ่ม สัก นิด นึง

7. sync713n

57
    0
    0

รบกวนถ่ายรูปให้ดูหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

8. j.p.a

j.p.a New Member Member

63
    0
    0
    ลองใช้บู้ชล้อของมอไซดูสิครับเป็นอลูมิเนียมมีหลายสีและหลายขนาด
    อย่าลืมน๊อตเบอร์12ให้ยาวกว่าบู้ชที่เลื่อกถ้าหากเป็นน๊อตสแตนเลสละก็จะได้ไม่เป็นสนิม

9. sync713n

57
    0
    0
    ว่าจะใส่ลูกยาง แทน บูช มอไซ ครับ

แล้ว หนุนฝากระโปรงมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

10. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0

อันนี้เป็น ยูรีเทนคับ แข็ง ทนทาน

11. sync713n

57
    0
    0
    ขอบคุณ สุดหัวใจเลยครับ ชัดเจนมากๆครับ ยางเหลืองเวลาไปซื้อเขาเรียกว่า ยูรีเทนแข็ง ใช่ไหมครับ จะได้ไปซื้อถูก

ขอรบกวนอีกอย่างครับ ถ่ายห้องเครื่องกับ ภายใน ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ผมจะไปจัดสายไฟห้องเครื่องใหม่ กะ ว่าจะทำเองครับ แค่ให้สายไฟ เป็นระเบียบหน่อยครับ

ขอบคุณ มากครับ

12. tae_nissannv

677
    37
    0
    เอ่อ ภายในที่ว่านี่คือ ภายในไหนอะคับ

ภายในห้องโดยสาร ภายในห้องเครื่อง ????

13. sync713n

57
    0
    0
    โทษครับไม่ชัดเจน ห้องเครื่องกับ ห้องโดยสารครับ จะดูว่ารถคันอื่นเหมือนของเราป่าว

14. tae_nissannv

677
    37
    0

ขอโทษทีที่ช้าคับ งานเยอะมากมาย อันนี้เป็นห้องเครื่องคับ

ส่วนห้องโดยสารรออีกหน่อยคับ ยังไม่ได้ถ่าย

15. sync713n

57
    0
    0
    ที่ถ่ายรูปห้องเครื่องมาให้ดูขอบคุณมากเลยนะครับ

แต่ผมขอถามหน่อยครับว่า ค้ำโช็คหน้ารถคุณ ห่างจากกล่องดำ ประมาณกี่นิ้วครับ พอดีรถผมเองก็ใสเหมือนกัน แล้วก็มี กล่องดๆเหมือนกัน คือตอนนี้ผมกดให้กล่องดำๆมันลงสุด แต่มีปัญหาเรื่องเครื่องเดินไม่นิ่งครับ (มีอาการกระตุก รถผมใช้ LPG) เลยคิดว่ามันน่าจะมีผลกับตรงที่ผมขยับให้มันต่ำลง

อีกคำถามครับ ตรงกรองเปลือย ยึดไว้อย่างไงครับ พอดีรถผมก็ใส่หมือนกัน แต่ไม่รุ้จะยึดตรงไหน ยึดตรงไหนก็ไม่แน่นเลยครับ มันคอยจะหลุดอยู่เรื่อย

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

16. tae_nissannv

677
    37
    0
    ของผมไม่ติดคับ ห่างไม่ถึงนิ้ว ปิดฝากระโปรงได้คับ

แต่ที่อ้าฝาเพราะอยากให้กรองเปลือยได้รับลมเยอะๆ.....:D:D:D

กรองเปลือยยึดตรงซุ้มโช้คด้านล่างคับมีรูน๊อตพอดี ทำขาจากกรองไปยึดรับได้เลย

เด๋วจะเอารูปภายใน+ที่ยึดกรองมาให้ดูคับ

17. ค้ำโช้ค กับกรองเปลือยซื้อมาเท่าไรครับ และรถเดิม ๆ ใส่ได้หรือเปล่าครับ ขอความรู้หน่อยครับ

18. up ด้วยครับพี่ครับ

19. tae_nissannv

677
    37
    0
    กรองเปลือยช่วยให้ทางเดินในการดูดอากาศโล่งขึ้นคับ ควรทำพร้อมเฮดเดอร์เลยทีเดียว
    เพิ่มอัตราเร่งคับ ได้มากน้อยขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยอีกคับ ส่วนราคา จำไม่ได้แล้วคับทำมาตั้งแต่ป้ายแดง 7 ปีแล้วอ่ะ

อันนี้จุดยึดคับ โทษทีจำผิดไม่ใช่ซุ้มโช้คด่านล่าง แต่เป็นด้านข้างคับ

ส่วนอันนี้ภายในห้องโดยสารคับ

20. งามครับพี่น้องครับ จะเอาไปเลียนแบบบ้าง

21. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Rollbar ทำมาเท่าไหร่ครับ........

22. tae_nissannv

677
    37
    0
    Roll BAR 8,500 บาทคับ

23. nv1020

3,195
    302
    83
    Oh.......แม่เจ้าเก็บตังค์อีกนานเลย...ขอบคุณครับ:D

24. sync713n

57
    0
    0
    เน็ทที่บ้านใช่ไม่ได้ ขอบคุณมากครับไม่ได้เข้ามาเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้