ถามปัญหาของเครื่องคาร์บูหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย cityredwheel, 20 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    รถผมเครื่องคาร์บู แต่เอาคาร์บูคู่มาใส่ วิ่งดีกว่าคาร์บูเดิมพอสมควร พอดีวันนั้นกดเพลินไปหน่อย รอบกวาดไป 9000+ สรุปพังวันนั้นเลย:cry: ไดชาร์ดพัง สปริงกัลวานาหัก หลังจากซ่อมก็วิ่งได้ปกติ แต่มีปัญหาตรงที่ว่ารอบมันไปได้แค่ 5500 ถ้าเลยกว่านี้มันจะไม่ไปแล้ว ตื่อไปเลย ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่ามันเป็นที่อะไร จะได้ทำถูกจุด :)

อีกอย่างน้ำในหม้อพักมันหายตลอด จุดที่รั่วก็ไม่มี มันมีโอกาสที่จะรั่วตรงปะเก็นฝาสูบหรือเปล่าครับ

ช่วยหน่อยครับ ว่าจะซ่อมงวดนี้อีกครั้งเดียว ถ้าไม่หายจะได้เก็บตังค์วาง d15b ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    วางเครื่องใหม่ดีกว่าครับ
    ถ้าซ่อมก็ต้องรื้อดูก่อนหรือไม่ก็วัดกำลังอัดเครื่องดูก่อนครับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สงสัยที่สปริงกาวาเนอร์ มันจะแข็งไปมังครับ หาตัวใหม่มาใส่ดีกว่า

ส่วนน้ำหาย ก็ต้องเช็คว่ามันรั่วตรงไหน ถ้าหาไม่เจอ อาจจะเป็นไปได้ว่ามันรั่วเข้าข้างใน แต่มันก็อาจจะมีการสตาร์ทติดยาก หรือ มีการสะดุดเครื่องเดินไม่เรียบตอนติดเครื่องใหม่ๆ หรือน้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีอย่างผิดปกติ หรือ น้ำในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันปน

4. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาสปริงตัวใหม่มาใส่ดู

ส่วนเรื่องน้ำหาย จะเป็นไปได้ไหมครับว่าหายไปในเครื่องแล้วออกท่อไอเสียเลย (เหมือนทอร์คฝาสูบไม่พอ) ลองเช็คดูแล้วไม่มีน้ำรั่ว น้ำในถังพักไม่ดำ น้ำมันเครื่องก็ไม่มีน้ำ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เป็นไปได้ครับ ลักษณะนี้เป็นแบบรั่วเข้าห้องเผาไหม้ อาจจะแค่ซึมๆ จนเครื่องแทบไม่มีอาการผิดปกติ แต่มันก็จะมากขึ้นเรื่อยๆ จากการที่ประเก็นฝาสูบจะเริ่มเสื่อมตรงบริเวณที่ซึมหรือรั่วมากขึ้นเรื่อยๆ โดยมากแล้วจะเป็นเรื่องของประเก็นแตกครับ ฝาสูบไม่น่าจะโก่ง

6. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    คุณ broom กับคุณ MOO-VTEC นี้เป็นคำตอบให้กับคนที่กำลังมีปัญหาเสมอเลยนะครับ :)

7. cityredwheel

127
    10
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

8. nikirati

nikirati New Member Member

68
    1
    0
    อ่าๆ เป็นอาการเดี่ยวกันครับ ไอ้เรื่องน้ำหายเนี่ย...

เพราะผมเปิดฝาสูบออกมาเปลี่ยนลูก แล้วไม่ยอมเปลี่ยนปะเก็นฝา เอิ๊กๆ

เดี๋ยวไว้ต้นเดือนหน้าจะรื้ออีกที อืม.....เซ็งเป็ด

9. tee41

tee41 New Member Member

19
    0
    0
    น้ำรั่วเข้าห้องเผาไม่หัวเทียนจะติดขันไมออก

น้ำรั่วเข้าห้องเผาไม่หัวเทียนจะติดขันไมออก

10. ของผมตะเข๊บหม้อน้ำด้านล่างซึมครับมันจะดันออกตอนรถวิ่งครับ เวลาจอดหาไม่เจอ เซงคอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. nikirati

nikirati New Member Member

68
    1
    0
    เคยเป็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้