มีใครโดนจับเรื่องไฟ XEnon หรือยังครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Wanted69, 23 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    เห็นว่าเริ่มมีคนโดนจับแล้ว และปรับแพงด้วย คนที่ติดมาแล้วทำยังไงกันบ้างครับ ส่วนตัวผมยังไม่โดน และจะให้ถอดออกก็เสียดายเงิน เพราะถอดมาก็ไม่รู้จะเอาไว้ไหน ยังไงมาแชร์บ ความรู้กันหน่อยครับ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  2. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ยังไม่โดนเลยครับ .. รอดูข้อหาอยู่เหมือนกัน ใครมีประสบการณ์มาแชร์บ้างนะครับ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ข่าวในประเทศ - กรมขนส่งทางบกเตือนเจ้าของรถยนต์-จักรยานยนต์ที่ชอบดัดแปลงไฟหน้าให้มีความสว่างจนรบกวนสายตาผู้อื่น อาจผิดกฎหมายมีโทษปรับถึง 2,000 บาท

ชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า กรมฯกำหนดให้รถทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีอุปกรณ์ส่วนควบถูกต้องครบถ้วน และอยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งาน ไม่ก่อให้เกิดอันตราย แก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้ขับขี่อื่น โดยกำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์ จะต้องมีแสง สีขาวหรือเหลืองอ่อน ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ความสว่างของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น

"การดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งานบนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท"

กรมการขนส่งทางบก อยากขอความร่วมมือเจ้าของรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ อย่าได้ดัดแปลงไฟหน้ารถจนทำให้แสงสว่างจ้ารบกวนสายตาผู้อื่น สำหรับผู้ที่ไปดัดแปลงมาแล้ว ก็ขอให้รีบดำเนินการแก้ไขปรับปรุงให้ถูกต้อง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไฟซีนอนไม่ผิดแต่ไม่เหมาะสม (เลี้ยวขวา...สนทนาจราจร)

ก่อนเข้าประเด็นที่จั่วหัวในวันนี้ ขอประชาสัมพันธ์ข่าวจากกรมการขนส่งทางบกก่อนครับ

“ตามที่กรมการขนส่งทางบกจัดโครงการอบรมเสริมความรู้ให้แก่ผู้ขอรับใบอนุญาตขับรถในวันเสาร์-อาทิตย์ ขึ้นเป็นประจำทุกเดือน เพื่อสร้างเสริมความรู้ความเข้าใจในกฎจราจร เทคนิคและมารยาทในการขับรถนั้น ในเดือนมกราคมนี้จัดอบรมใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์รุ่นที่ 110 ซึ่งเป็นรุ่นแรกของปีในวันเสาร์ที่ 17 มกราคม 2552 ภาคเช้าเป็นการอบรมและทดสอบข้อเขียน ภาคบ่ายทดสอบขับรถ ผู้ผ่านการทดสอบจะได้รับใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ในวันเดียวกัน”

“สำหรับการอบรมเพื่อขอรับใบอนุญาตขับรถยนต์กำหนดจัดอบรมและทดสอบ ในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 17-18 มกราคม 2552 โดยวันเสาร์อบรมและทดสอบข้อเขียน วันอาทิตย์ทดสอบขับรถ ทั้ง 2 รุ่น จัดอบรม ณ กรมการขนส่งทางบก ตั้งแต่เวลา 08.30 น. เป็นต้นไป”

“สนใจสมัครเข้ารับการอบรมด้วยตนเองที่ส่วนใบอนุญาตขับรถและผู้ประจำรถ อาคาร 4 กรมการขนส่งทางบกพร้อมหลักฐาน ได้แก่ ใบรับรองแพทย์ และบัตรประขาชน พร้อมสำเนาสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมที่ โทร. 0-2272-3615-6 หรือฝ่ายประชาสัมพันธ์ โทร. 0-2272-5322, 0-2272-5416”

แล้วก็มาเข้าเรื่องไฟซีนอน ที่จั่วหัวไว้เลยครับ...ช่วงนี้มีกระทู้ถามในเว็บไซต์ trafficpolice.co.th เกี่ยวกับไฟซีนอน 35 วัตต์ หรือไฟสีขาวจ้าที่รถเก๋งและรถ จยย. จำนวนไม่น้อยนิยมติดกันมากในช่วงนี้ มีคนถามเข้ามา 2-3 ราย ว่าผิดกฎหมายหรือไม่ เพราะไฟจ้ามาก แสบตา

ปรากฏว่า คำตอบของ บก.จร. บอกว่า... “กำลังวัตต์ที่ติดตั้ง 35 วัตต์ ถือว่าไม่ผิดกฎหมายแต่แสงสว่างของไฟซีนอนนั้นไม่เหมือนกับแสงสว่างของไฟปกติทั่วไป ขอแนะนำว่า ไม่สมควรที่จะติดตั้งกรุณาใช้หลอดไฟปกติจะดีกว่านะครับ เพื่อความปลอดภัยของผู้ขับขี่ที่สวนทางกับคุณ รวมทั้งกรณีที่คุณขับรถสวนทางรถที่ติดไฟดังกล่าว”

ผมขอเรียน บก.จร. ด้วยความเคารพครับว่า คำตอบนี้มันสั้นเกินไปครับ ตอนแรกผมก็งงครับ เลยต้องคลิกเข้าไปดูกระทู้เก่าๆ จึงทราบที่มาที่ไปของกฎหมายนี้

ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 มาตรา 11 กำหนดว่า ในเวลามีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นฯ ผู้ขับขี่ต้องเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างตามประเภท ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง ซึ่งกฎกระทรวงกำหนดให้รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถ และโคมไฟท้ายรถ โดยโคมไฟที่ใช้ต้องมีไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 50 วัตต์...ฯ

ด้วยเหตุนี้เอง เจ้าหลอดไฟซีนอน 35 วัตต์ ที่กำลังนิยมติดกันอยู่ จึงไม่ผิดกฎหมายครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นที่ผมนำเรื่องนี้มาเขียนในวันนี้ ไม่ได้หมายความว่าจะมาเชิญชวนให้นักแต่งรถทั้งหลายสบายใจขึ้นนะครับ ทว่า...อยากให้นักแต่งรถทั้งหลายอ่านคำตอบในวรรคท้ายที่ บก.จร.ตอบในเว็บไซต์...

“ขอแนะนำว่า ไม่สมควรที่จะติดตั้งเพื่อความปลอดภัยผู้ขับขี่อื่นรวมทั้งตัวคุณ”

หัวปิงปอง

http://203.155.220.217/dotat/news/2552/1/15/thairat15-1-51.htm

ข้อมูลจาก หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

5. boatcedia

boatcedia Legend (R.I.P.)

1,269
    7
    0
    ผมโดนมาแล้วคับ ถ้าซีนอลไม่ใช่ สีๆ ไม่เป็นไรคับ

เช่นสีขาว

แต่ของผมเป็นสีฟ้า อ่าคับ เลยโดนไป แต่ตามสูตรอ่าคับ

ยัดไปเค้าก้อปล่อย. . ข้อหาเรียกเงินคับ

-ZERO- ถูกใจสิ่งนี้
  6. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    โดนตั้งแต่ติดวันแรก มาเลยครับ เข้า ด่านสับไฟสูงทันที มันเห็นพอดีก็คุยๆบอกไม่รู้ไม่ชินทางไม่เคยมาแถวนี้ มันก็บอกอย่าใส่นะไฟแบบนี้ เหอะๆรอดไป ส่วนตรงไหนมีด่านประจำก็จะยัดไฟสูงมาก่อนเลยอะครับ ไม่งั้นไม่น่าจะรอด

7. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    8000K โดนไปที...ถนนศรีนครินทร์ไปพัฒนาการ...กับจราจรกลาง...โดนไปซ่ะ...50บาท...

8. $iE

$iE New Member Member

59
    2
    0
    เหอะๆ 10,000 K ก็คงไม่โดนมั่ง ยังไม่เข้าข่าย ไฟหน้าสี ~ ~"

ปล.... ก็เล่นติด Xenon กันแล้วไม่ปรับ ไฟหน้า ให้มันไม่แยงตา ชาวบ้าน โดนกันหมดเลย ทีนี้ - -"

9. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของเพื่อนออกสีชมพูก็โดนเหมือนกัน

10. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    เห็นท่าไม่ดี ยกไฟสูงรอเลยคับ แม้แต่จ่ายค่าทางด่วนก็เหอะ

11. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    6000 K ครับไม่เคยโดน

12. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมไม่โดนแต่เป็นไฟสีเหลืองอ่ะ ขนาดช่องไฟใหญ่ เจาะรับลม สีก็ไม่ได้ ท่อก็ดัง ขับผ่านได้เฉย

13. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    30,000k ชมพู 4 ดวงบนล่าง (รอดยาก...)

โดนไป 100 ไม่นานมานี้...

อย่าว่าไฟเลยย

ไฟไม่ซีนอลก้อโดนอย่างอืน

โดนท่อ

ไม่โดนท่อ ก้อโดนป้าบพับบบ

ไม่โดนป้ายพับ ก้อ โหลด

ไม่โดนโหลดก้อ เปลี่ยนประจังหน้า

ไม่เปลี่ยนกระจังหน้าก้อโดน ฟลิม์ปรอท

ไม่โดนฟิลม์ปรอทก้อโดนน๊อตล้อยาว

ไม่โดนน๊อตล้อยาวก้อโดนสปอยเลอร์หลัง

ไม่โดนสปอยเลอร์หลัง ก้อโดนไม่คาดเข็มคัด

ไม่โดนคาดเข็มคัดก้อโดนดัดแปลงสภาพ.....

สรุป โดน ตั้งแต่ start รถออกนอกบ้านแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2009
    โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  14. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ไอ่คันนี้มันน่าโดนจิงๆ :D

15. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ที่เชียงใหม่ ยังไม่เห้นมีจับเลยครับ

และไม่จับก้ดีแล้วว

เพราะ 12000k โดนแน่ๆ.....

16. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    เคยโดนครับ

ระหว่างจ่ายตัง ด่านไหน ไม่รุ้งะลืม - -"

คิดสะว่า ถ้าไม่โดนซีนอน แมร่งก้อโดนเรื่องอื่นอยุ่ดี

เลยให้ไป 100 อิอิ :D:D

17. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    โดนเส้นแจ้งวัดนะอ่า ของผมสีน้ำเงิน ขับเพลินๆตบไฟสูงไม่ทัน โดนไป 100

อีกหน่อย คง จับจุ๊บล้อสี น๊อตล้อยาวไป อะไรแบบนี้

18. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    งานเข้ากันอีกแล้วพี่น้องชาวซีนอน สงสัยต้องไปหาตัวบังหลอดมาใส่กัน อิอิ

19. mr.prasanai

mr.prasanai New Member Member

193
    2
    0
    หมวกบังหลอดไฟ อยากให้เค้ายืนยันจริงๆว่า ตำรวจเค้ายอมให้ผ่าน

20. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ยังไม่โดนอ่ะ เดี๋ยวจะถอดออกแล้ว ไม่อยากมีปัญหา รำคาญ ขี้เกียจเถียงกับมัน เดี๋ยวยาว

21. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    ถ้าอมนุษย์เค้าจะเอาคงต้องให้เค้าไปนะคับ ส่วนตัวใส่ 8000K บนล่าง มานานแถวพระราม2 ยังไม่เคยโดนคับ

22. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    โดนไปแล้วครับผมใส่ 12000k ตอนนี้เข้าด่านสับไฟสูงครับ รอดตัวไป

23. MiMs@NaRaKa

MiMs@NaRaKa New Member VIP

273
    2
    0
    โดนไปหลายรอบแล้วคับ...

24. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    แล้วโคมซีนอน 12000K จะโดนม้ะครับ ^^"

25. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    สีชมพู 32000k แถวสาย 1 โดนมาแล้วทุกด่าน

โดยเฉพาะด่านหน้าซอย เพชรเกษม 63

มันเรียกจอด พอเปิดกระจกไปมันบอกว่า "มึงอีกแล้วเหรอ ??"

แหะๆ

100 แล้วกลับบ้านได้เรยครับ :D

26. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    50 หรือ 500.- อ่ะคุณน้อง :D

27. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ไอ้ไฟตัดหมองหลัง vios น่าจะห้ามมั่งน่ะ

28. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    12000K โดนแล้วครับ แถวๆจัสโก้บางบอน
    เห็นมันจับแต่มอไซด์ แต่ผ่านไปมันเอาเลยครับ

29. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    100 บาทผ่านตลอดทางครับ โดนไปแล้ว ด่านด่วน วิภา

30. xerxes

xerxes New Member Member

27
    1
    0
    8000K เพิ่งเปลี่ยนมายังไม่ถึงเดือน ยังไม่โดนฮะ

เคยใช้ 14000K แล้วไม่ไหว อิ ๆ มองมะเหงแก่แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้