รบกวนขอความรู้รถมือ 2 เต็นท์หน่อยคัฟ พี่ๆ เพื่อนๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย BANK_NOZZLE, 24 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BANK_NOZZLE

BANK_NOZZLE New Member Member

204
    4
    0
    พอดีไปดูซีวิค ไดเมนชั่นมาคัฟ หน้าเหยี่ยว VTEC LEV รถปี 2004 เกียร์ธรมดา สีดำ ติดแก๊ส LPG หัวฉีดแล้ว เท่าที่ดูรถแบบคร่าวๆนะคัพ

: ภายนอก OK. สียังดูดี ไม่ด้านไม่มีลักยิ้ม ไม่มีบุบ สีเงาคัฟ

: ภายใน สะอาดมากๆ เบาะ คอนโซล หลังคา แผงประตู แผงเบรคมือ สะอาด ไม่มีรอยขูดขีดเลย เบาะก้อยังแน่น (ข้อนี้ขอถามตรงๆว่า มันสามารถย้อมแมวชิ้นส่วนพวกนี้ได้ไหม ถ้าเต็นท์จะย้อม เบาะผมขอเข้าจัยคัฟ ว่าอาจนำไปหุ้มใหม่ได้ แต่พวกหลังคาคอนโซลคงทำลำบากใช่ไหมคัฟ) ฟิล์ม LAMINA รอบคันด้วย

: Start เครื่อง เดินเงียบเป็นปกติครับ สลับน้ำมันเป็นแก๊ส แก๊สเป็นน้ำมัน นิ่งดีคัฟ ไม่สะดุด อันนี้ถ้าเครื่องเกเรนี่เค้าจะย้อมแมวแบบเนียนๆได้ไหม start ประมาณ 30นาที ทอลองเปิด-ปิดแอร์เล่น ปรับแรง-เบา สลับเล่น ปรับเป่าเท้าสลับไปมาเล่น ก้อปกตินะคัฟ ไม่มีเสียงคอม แก๊สนี่ถังและสายแก๊สสภาพใหม่มากข้อต่อหัวต่อไม่มีรอยเหลืองเลย ติดจาก Energy REFROM เป็นของ ออโทรนิค

: ห้องเครื่อง สะอาดมากๆ คัฟ เหมือนรถไม่เกิน 2 ปีเลย ตัวเครื่องมองลงไปยันเกียร์ สะอาดมาก เสื้อเกียร์ขาวจ๊วะ ไม่มีคราบเลย (ตรงนี้เค้าย้อมแมวมีน้ำยากัดให้ขาวไหม) แต่ตรงเสื้อเกียร์มีบาร์โค๊ดสติ๊กเกอร์อะไรไม่รู้แปะอยู่ด้วย เหมือนจากโรงงานคัฟ แสดงว่ามิเคยแกะออกช่ายไหมคัฟ

: ไมล์ รถใช้มา 107200 โล ครับ มากไปไหม มี Bookservice ด้วยคัฟ เช็คไปสุดระยะที่ 80000 กว่าโล ก้อไม่ได้เช็คต่ออีก รถใช้มือเดียวครับ สงสัยคือรถแสนก
    ว่าโล 5ปี ทามไมสภาพนางฟ้ามากๆ กัวโดนเต็นท์ย้อมจนเนียน วันไปดูอีกครั้งอาจจ้างช่างไป หรือเจ้าของรักษาดีจริงๆ ผมคิดมากเกินไป...?

ราคารถต่อแร้วนะคับ 465000 บาท แรงไปไหมคับสำหรับรถปี 2004 แสนโล
    แร้วรถรุ่นนี้ ทนทานไหมคัฟ กะว่าแค่โหลดใส่แม๊ก 17 พอ คัฟ อะไหล่แพงไหม ซ่อมจุกจิกๆไหมครับพี่ๆเพื่อนๆ ???

ถ้าสมมุติผมไม่เอาคันนี้ ยอมเพิ่มเงินซื้อ VIOS รุ่น J ป้ายแดง (เพิ่มอีกประมาณ 40000) อันไหนน่าสนใจกว่า ครับ VIOS ดีตรงที่ว่าได้รถป้ายแดง แต่ส่วนตัวมันเล็กไปสำหรับผม ผมสูง183 หนัก 76 โล และเค้าว่าวีออส ทรงตัวไม่ค่อยย่านความเร็วสูงสำหรับรถเล็ก และภายในผมเสียดายว่าวีออสเป็นพลาสติกขึ้นรูปกัวเป็นรอย ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยเสนอความเห็นนะครับ

2. BANK_NOZZLE

204
    4
    0
    ขอบคุนสำหรับทุกความเห็นนะคัฟ

ถ้าเทียบกับรถสเป็คใกล้เคียงกันนี่ เช่น อัลติส นีโอ แลนเซอร์ นี่ ไดเมนชั่นจะมีภาษีดีกว่าใช่ไหมครับ

แต่ใจผมชอบ ไดเมนชั่นหน้าเหยี่ยยว กว่า แต่ราคามาแรงกว่าเพื่อนหน่อยนึงคัฟ ตามราคาฮอนด้าที่ไม่ตก

มีครัยดูรถมือ2เซียนๆไหม คัฟ อาจรบกวนช่วยไปดูให้หน่อย มีค่าน้ำชาติดปลายนวมให้ครับ ขอแบบคิดค่าน้ำชามะแพงนะคัฟ งบน้อยคัฟ

อันนี้รูปภายใน ไดเมนชั่นนะคัฟ

3. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    แพงไปนิดครับ

ส่วนเรื่องที่รถใหม่ทั้งภายนอก ภายใน ไม่ต้องแปลกใจครับ แทบทุกคันที่เต๊นทเอามาขาย ผ่านการอาบน้ำมาเรียบร้อยแล้ว

4. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    รถ ติด แกซ มาแล้ว....ลองคิดดูดี ดี ดี นะครับ.....วาวหน้าจะไป...ติดแล้วประหยัดขายทำไม..(ส่วนตัว ข้อสงใสของผม)
    - บ้ายแดงก็ดี ใช้ยาว ยาว (ถามตัวก่อนว่าชอบจริงหรือเปล่า เพราะต้องผ่อน หลายปี)
    - ส่วผมมีให้เลือกอีก 1 รุ้น ...คือ ซีวิก คูเป้....ปี 2000 ...ลองพิจารนาดูครับ..ราคาไม่ตก...ไฟแนนให้เยอะ
    ........ปล.ส่วยตัวไม่ชอบรถติดแกซ เลย

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าไม่นับติด Gas นะคับ รถรุ่นนี้ราคาขายราคากลางๆมันก็แถวๆนี้ล่ะคับ 4กลางถึง4ปลายเพราะเต้นซื้อเข้า3ปลายถึง4ต้นคับ ถ้า Altis ต้องเทียบกับตัว 1.8 คับ ราคาจะแพงกว่านิดหน่อย แต่ก็ได้ภาษีที่ตัวเครื่องที่ cc มากกว่า แล้วก็รุ่นที่อาจจะสูงกว่าคับ พวกตัว 1.8G อารายทำนองนั้นคับ

ส่วนถ้าเทียบกับ Lancer รุ่นนี้จะถูกกกว่าทั้ง Altis และ Civic นะคับ แต่จะมีปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้ที่มีโอกาสพังได้ง่าย

เรื่องเลขไมล์พูดกันลำบากคับ ต้องเทียบดูว่าที่เข้าเค้าศูนย์ 8 หมื่นแล้วกว่าจะถึงเลขไมล์ปัจจุบัน เวลามันห่างกันมากมั้ย มันดูแล้วเป็นไปได้รึเปล่า ไม่ใช่เช็คตอนปี 2006-2007 ตอนนี้ปี 2009 รถสองปีวิ่งแค่สองหมื่นก็อาจจะแปลกสำหรับผม แต่ถ้าเจ้าของเค้าวิ่งน้อยจิงๆมันก็อีกเรื่องนึงคับ

ขอให้โชคดีคับ

6. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    แพงไปนิดครับ

ส่วนเรื่องที่รถใหม่ทั้งภายนอก ภายใน ไม่ต้องแปลกใจครับ แทบทุกคันที่เต๊นทเอามาขาย ผ่านการอาบน้ำมาเรียบร้อยแล้ว
    ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ

7. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    ระยะทางวิ่งดูเพื่อประกอบครับ เพราะส่วนใหญ่ไม่จริง คันนี้ผมก็ว่าไม่จริงครับ รถที่ติดแก๊ส ส่วนใหญ่วิ่งมากครับ เขาติดเพื่อประหยัด เพราะเขาวิ่งระยะทางมากๆเขาถึงคุ้มกับเงินที่เขาติดตั้งแก๊ส ส่วนสี สีดำด้วยหลายปีขนาดนี้หาสวยเดิมๆยากมากๆ เพราะเป็นสีที่ล้างไม่ดีก็เป็นรอยแล้ว เป็นรอยง่ายมาก เห็นได้ชัดด้วย อาบน้ำแน่นอนห้องเครื่องใช้เป็ดก็งามแล้วลงแว็กอีกงามๆ ภายในใช้น้ำยาฟอกก็สวยครับ ส่วนราคา ออกรถรวมทั้งหมดไม่น่าเกิน25000 บาทครับ ขอให้โชคดีกับการหารถครับ

8. คุณไปซื้อ วีออสป้ายแดงดีกว่าคับ หาเซล์ดีๆ ไม่ต้องเอาของแถม เกียร์ธรรมดาเขาก็ลดให้เป็น 2-3 หมื่น
    แล้วคับ แถมดาว์นต่ำ ดอกเบี้ยก็ไม่แพง ถ้าราคานี้ สี่แสนหก ป้ายแดงสถานเดียว ขับสบายใจกว่าเยอะ
    ไม่ต้องดูแลรักษาเลย 5ปี เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับ แบตปีละลูกอย่างเดียว ไม่ต้องจุกจิก ให้ลูกแม่ขับ
    ปลอดภัยสบายใจยามค่ำคืน ไม่ต้องกลัวรถเสียกลางทาง
    ถ้าคุณไปออกวีออส หรือยาริส ตอนนี้ก็เตรียมเงินไป ไม่เกิน 60000-70000 บาท ก็ถอยป้ายแดง
    ออกมาแล้ว เลือกสีที่ชอบ เลือกเบอร์ที่ชบที่ขนส่งได้เล (แพงตองเรียงโฟว์ไม่มีให้นะคับ5555)

ฟันธง ราคาเกิน สี่แสนห้า ไปเล่น วีออส ยาริส ป้ายแดงได้เลย
    www.toyota.co.th หาเซลล์ดีๆไม่เงินของแถมเอาเงินเป็นส่วนลด ได้ลดเป็น
    2-3หมื่นเป็นอย่างต่ำคับ ยิ่งคุณอยากได้เกียร์ธรรมดายิ่งหาง่ายคับ

9. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมก็ว่าแพงไปนิด แต่ไงก็เชียซื้อป้ายแดงดีกว่าเพิ่มอีกนิดเอง จะ vios jass city น่าใช้ทั้งนั้นครับ สบายใจกว่าแยอะ

10. ผมเสริมให้อีกนิดนะ ถอยวีออสป้ายแดงหรือยาริส คุณมีทางเลือกที่สามารถเติม E20 ได้เขารับประกัน
    รถพวกนี้ ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วไม่ต้องไปติดแก๊สให้เปลืองหรอกคับ เติมเต็มถัง 700-800 บาทก็วิ่ง
    เป็นอาทิตย์แล้วคับ ส่วนใหญ่พวกติดแก๊สจะเป็นรถรุ่นใหญ่ 2000cc+ กันเพราะมันค่อนข้างจะกิน
    น้ำมันนั้นเอง ส่วนรถเล็ก เก็บฝากระโปรงหลังของคุณไว้ทำเครื่องเสียงหรือใส่ของจะดีกว่านะคับ
    ที่ผมบอกหมายถึงคุณใช้รถในเมืองนะคับ นานๆออกต่างจังหวัดที แต่ถ้าคุณเป็นพวก ใช้กระหน่ำ
    แบบ TAXI ขับมันทั้งวัน ก็ติดไปเหอะคับ

11. BANK_NOZZLE

204
    4
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านนะครับ

ยังไงใครมี Comment อีก ช่วยโพสบอกอีกเยอะๆนะคัฟ

เป็นแนวทาง จะได้ไม่เสียดายทีหลังคัฟ

12. -*

ต้องลองหารถรุ่นเดียวกันนะครับ ที่ไม่เคยเกิกอุบัติเหตุหรือชนด้านหน้ามาเลยนะ
    แล้วลองนำมาเทียบกับรถที่จะซื้อ ดูรายละเอียดจุดเชื่อมตัวถังรถ รอยห่างของบอดี้รถ แล้วก็ตำแหน่งของสติกเกอร์หรือเพลทต่างๆมัน ยังปกติดีหรือป่าวนะ เพราะถ้าเป็นรถมือสองแล้วมันสวยๆ ราคาที่ถูกกว่าคันอื่น ส่วนมากมักจะเกิดอุบัติเหตุมานะครับ

13. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ลองดูหลายๆคันกว่านี้ก่อนดีมั้ยครับ ดูจากเว็บที่ขายรถบ้าน อย่าง www.taladrod.com (อาจจะมีรถเต๊นท์อยู่บ้าง แต่น้อยครับ) หรือลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเว็บนี้เลยครับ http://www.civicesgroup.com/forum/

14. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    รถติดแก็สวิ่งเยอะเรื่องปรกติครับ เพราะเค้าใช้เยอะเลยติดแก็ส
    ส่วนราคาผมว่าสูงไปนะครับน่าจะอยู่ไม่เกิน 450,000 ครับ
    สภาพเท่าที่บอกภายในภายนอกไม่ต้องคิดเลยครับเต้นเค้าทำการล้างขัดถูเรียบร้อยครับ
    ถ้าถามใจผม ป้ายแดงก็ดีนะครับหมดปัญหาเพราะราคาไม่ต่างกันมาก
    ปล.เป้นความเห็นโดยส่วนตัวนะครับ

15. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ถ้าเป็นเงินผม ผมจะซื้อ new Jazz

16. BANK_NOZZLE

204
    4
    0
    ขอบคุนเพื่อนๆทุกคนครัฟ

17. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    รถเต้น ไม่เนี๊ยบนี่อ่ะแปลกครับ ถ้าเนี๊ยบนี่เรื่องปกติ :D

18. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    ที่ว่าสวยนี่ก็คือเค้าทำมาแล้วล่ะคับ

มันก็ดีตรงที่ว่าเค้าทำมาแล้ว ไม่ต้องเอาไปทำเอง เค้าไม่ได้ทำสั่วๆหรอกคับ

ถ้าเต๊นท์ดีๆนี่ อะไรเก่าเค้าเปลี่ยนใหม่หมดคับ เก็บสี ภายในฟอก บางคันก็หุ้มใหม่เลย

ถ้าถามผม ผมเอา civic ตัวนี้ล่ะคับ แต่ไม่เอาคันนี้เพราะผมไม่ชอบรถติดแก็สคับ

civic กับ vios ผมว่าคนละฟีลคับ

ไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้คับ ผมไม่ค่อยชอบ toyota ผมว่าภายในวัสดุมันห่วย

ถ้าเทียบกับฮอนด้านี่ยิ่งชัดคับ แล้ว vios ตัวนี้ คันเร่งมันไวมากๆเลย

แตะนี่พุ่งเลยคับ แต่พอออกตัวไปได้ก็ไม่มีอะไร รถผมเกียร์ออโต้นะคับ

ถ้าจะเอารถใหม่ ผมออก new jazz คับ

อันนี้ความคิดผมนะคับ เอาไว้อ่านเล่นๆก็ได้คับ

19. NEW NAGAOKA

NEW NAGAOKA New Member Member

18
    0
    0
    เพิ่ม 40000 วีออสโลดครับ ถามว่าทำไม รถใหม่ ดูแลดีดี ไม่ต้องซ่อม4-5ปีครับ ใช้ยาว สบายคุณมือเดียว

และก้อ เก็บเงินผ่อนอย่างเดียวไว้เป็นทุน สบายใจครับ

และไว้มีเงิน พอเป็นทุน การงานดี ผมค่อยไปหารถที่ใหญ่ ขยับขึ้นไปครับ

คนที่ต้องการรถใหญ่ๆ แต่ขับคนเดียว หรือไปไหนบางที4-5 คน รถคันเล็กๆบางทีก้อพอได้ครับ เพิ่มเงินซื้อสบายใจ และ การันตี จาก0ครับ ดีสุด

20. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    ผมเองก็เพิ่งได้รุ่นนี้มาจากคนรู้จักไม่กี่เดือน เป็นตัว RX แต่ใช้มาประมาณ 50,0000 กิโล เกียร์ AT ไม่ได้ติดแก็ส ราคาเท่าๆกันเลยครับ

ราคาเต็นท์ ต้องทำใจเลยครับว่าแพงแน่นอน...........สำหรับผมถ้าให้เลือกคันนี้กับรถป้ายแดง ผมเลือกป้ายแดงครับ ถึงแม้รถรุ่นนี้จะไม่จุกจิก แต่โดยปกติของรถทุกคันถ้าครบแสนโล อาจมีเรื่องให้ต้องทำครับ

21. โทรหาผมละกันถ้าจะหาคนไปดูสภาพรถให้หรือว่าจะปรึกษาก็ได้ครับโทรมาเบอร์ที่อยู่ข้างๆเลย:D

22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เท่าที่ดูรถเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยคับ ราคาคงตึงๆไปนิด
    สำหรับความคิดผมอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อคับ แต่ถ้าเป็นผม รถติดแก๊สไม่ใช่ว่าไม่ดีคับ แต่ผมไม่ชอบ ส่วนสภาพเนี่ย บิ๊วใหม่ได้สบายๆเลยคับ ฟอกเบาะก้อใหม่คับถ้าสภาพภายในก่อนหน้านี้ไม่ได้โหดมามากคับ ลองแวะเข้าไปในโชว์รูมรถป้ายแดง หาราคาใกล้เคียงลองมาเปรียบเทียบดูคับ เพราะว่าของใหม่มีรับประกัน ไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลว ของแถม ดีไม่ดีมีประกันชั้น1แถมด้วยคับ
    ปล.เอาใจช่วยนะคับ ขอให้ได้รถสวยๆนะคับ ยังไงรถครบแสนกิโล อย่าลืมเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งด้วยนะคับ(ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็นโซ่หรือยัง)ซื้อรถเก่ามือสอง ยังไงก้อต้องทำใจคับ เกิน1แสนโลมันมักจะงอแงคับ

แก้ไขล่าสุด: 2 มิถุนายน 2009
  23. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    เพิ่มอีกนิดเดียว ซื้อป้ายแดงไปเลยดีกว่าพี่แบงค์

สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนย้อมแมวด้วย

24. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    มือสองเล่นได้ครับ มั่นใจว่ารู้เรื่องรถ อย่าไปกลัว

ถ้าไม่มีปัญหากับการที่ต้องเจออาการ แล้วเข้าอู่บ้าง

ถ้ามีความสุขกับการได้บำรุงรักษามัน ดูแลมันให้มันใช้การได้

เลือกไปเถอะครับ รถมือสอง

แต่ถ้าไม่มีความคิดข้างต้นเลยอย่างที่บอก ถอยป้ายแดงเลยครับ สบายใจที่สุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้