คลัชลื่นตอนเปลื่ยนเกียรauto

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย OA_2L, 27 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    ใช้ d16a เวลาขับตอนเปลื่ยนเกียร์รู้สึกรอบมันเด้งสูงขึ้นแล้วค่อยตกลงมา
    ไม่ทราบว่าแก้ยังไงดีครับ ตอนนี้ก็เลยกดคันเร่งแบบเบาๆ หรือไม่ก็ปล่อยแล้วค่อยกดซ้ำอีกทีตอนมีอาการแบบนี้:cry::cry::cry::cry::cry:

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ ไม่หาย ก็โอเวอร์ฮอล์ หรือ
    ซื้อ ลุกใหม่ใส่ ตามระเบียบ

3. OA_2L

154
    0
    0
    ตอนนี้ชัดขึ้น
    ระหว่างเปลื่ยนเกียร์2ไป3 ถ้ากดแรงก็จะลื่นไปยันรอบ3500-4500
    แต่เกียร์อื่นกดได้เต็มที่

4. WITSANOWA

953
    23
    0
    ปกติ 3000 รอบจะอยู่ที่ 100 บวกลบ 3500 น่าจะ110 -120
    ประมาณนะครับ แล้วความเร็วปลายได้เท่าไหรครับตอนนี้ แล้วรับมัน
    ได้ไหม กับช่วง ที่คลัชลื่น อะครับ แต่คงไม่นานก็คงกลับบ้านเก่า แน่ๆ
    ลองโทรเช็คราคามือสอง กับโอเวอร์ฮอล์ เก็บเป็นข้อมูลไว้ก่อนก็ดีครับ
    ฉุกเฉินจะได้ ทันการณ์:)

5. OA_2L

154
    0
    0
    มันเปงช่วงที่เปลื่ยนเกียร์ แล้วมันเหมือนรอบมันเดงขึ้นสูง แล้วปล่อยคันเร่งแล้วกดใหม่อีกทีมันจะจับเหมือนเดิมอ่ะครับ แต่ถ้าเรายังฝืนกดคันเร่งมากไป มันก็ขึ้นแต่รอบ รถก็ไม่วิ่งเหมือนใส่เกียร์ว่างเลย
    คือง่ายๆมันต้องกดคันเร่งแรงไม่ได้ช่วงระหว่างนี้อ่ะ ไม่รู้แก้ไงดี

6. cannabis_40

cannabis_40 New Member Member

31
    0
    0
    ผมก็เป็นมาแล้ว เลยหาเกียร์มือสองเปลี่ยนเรียบร้อย เป๋าฉีกเลย.....

7. WITSANOWA

953
    23
    0

8. OA_2L

154
    0
    0
    ว้า งานเข้าอีกและ

9. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    รถผมช่วงต่อเกียร์(B16 A auto) กระตุกมากไม่เนียนเลยพอจะทราบไมครับว่าเป็นเพราะอะไร สงสัยมากกลัวจะพัง

10. WITSANOWA

953
    23
    0

ไม่ทราบช่วงรอบเท่าไหร่ครับ ขับลากเกียร์เองหรือเปล่า
    หรือ เกียร ดี อย่างเดียวครับ ของผม มันเนียน มาเรื่อย ๆ ครับ
    แล้ววิ่งปกติ ถึง 180 ได้ไหมครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนครับ

เปลี่ยนเฮดเดอร์มาหรือเปล่า ครับ ถ้าเดิม ๆ ทุกอย่าง มันไม่
    กระตุกนะ (หรือว่า ท่านอื่น เป็นไม่ทราบครับ) :)

11. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ก็วื่ง D4 ตั้งแต่เริ่มช่วงมันสลัดเกียร์ไม่นิ่มกระตุกดังกึกเลย มันเกี่ยวกับพวกลูกยางแท่นเครื่องใหมคับมันแตกด้วย

12. OA_2L

154
    0
    0
    ส-อได้รื้อน้ำมันเบรกหายหมด หรือว่าต้องเช็คหลังติดเครื่อง เพราะนี่ตื่นเช้ามาดึงก้านมาดู เช็ดรอบนึงแล้วดึงมาดู ไม่มีเลยครับท่าน

13. WITSANOWA

953
    23
    0

งง น้ำมันเบรค หรือ น้ำมันเกียร์ กันแน่ครับ อยู่แถวไหนเอ๋ยครับ
    ตื่นเช้ามา ถ้าเป็น เกียร์ ยังไงต้อง อยู่ระดับ ปกติ แน่ ๆ ครับ ระหว่าง บน
    กับ ล่าง ส่วนน้ำมันเบรค มองดุที่ กระปุกพัก ตรงเหนือ หม้อลมเบรคจะ
    เห็นระดับ น้ำมันเบรคครับ:D

14. OA_2L

154
    0
    0
    โทษครับพิมผิดครับ น้ำมันเกียร์ครับ

หลังจากเติมไป1ลิตรครึ่ง อาการหายไป คราวนี้ก็ไม่ต้องมากังวลเรื่องเท้าหนักแล้วครับ

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ดีใจด้วยครับ

16. WITSANOWA

953
    23
    0

โล่งอก ด้วยคนครับ หายแล้ว แต่ก็อย่าเหยียบ มิด บ่อย ๆ
    นะ 20000 บาท บวก ลบ รออยู่นะครับ แต่เรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
    นี่ เห็นผลมากกับเกียร์ออโต้ ของผม ตั้งแต่วางมา วิ่งไป 6 พันกว่าโล
    เปลี่ยนรอบที่สอง วิ่งดีกว่าเดิมเลยคับ ของเก่า "อย่างดำ มาก มาก"
    วิ่งแบบ ทื่อ ๆ หนึด ๆ ตอนนี้ ลื่น ปรืด เลยครับ:)

17. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    กาลังหาความรู้เรื่องครัช พอดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้