รบกวนถามต่อเรื่องB16A กับB16B ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ***ARSHAVIN***, 13 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    รบกวนถามต่อเป็นความรู้หน่อยนะคับพอดีเห็นในกระทู้เก่าๆเรื่องบี16บีพอดียังไม่เคยรองคับเห็นบอกกันว่าพอถึง7000upนี่มันติ๊ดมากๆเลย
    1.อยากรู้ว่าอย่างงี้ บี16เอ นี่มันมาสามารถ up grade เป็น บี16บีได้ไหมแล้วมันต้องเปลี่นอะไรบ้างคับ คุ้มกันไหม
    2.แล้วอย่างบี16เอ เทคเล็กนี่มันสามารถ นำมา up grade เป็นเทคใหญ่ได้ไหม
    รบกวนถาม2ข้อครับ คือ (ถามเพื่อความรู้นะครับ )

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    1.เอาลูก B16B มาใส่ แต่ห้องเผาไหม้ก็จะไม่ได้เท่า B16B นะครับ แต่คิดว่าน่าจะได้กำลังอัดเพื่มขึ้น
    ถ้าอยากให้เหมือนขึ้กว่านี้ก็ต้องยกมาทั้งฝาสูบครับ
    2.B16 เทคเล็กก็จะไม่เหมือนกันตรงหัวลูกสูบกับห้องเผาไหม้อีกเหมือนกันครับ

3. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    สิ่งที่แตกต่างกันระหว่าง B16AกับB16B เท่าที่พอนึกออกมีดังนี้ครับ
    1.เสื้อสูบ, ลูกสูบ, ก้านสูบ, ข้อเหวี่ยง
    2.ฝาสูบ, แคม, วาวล์, สปริงวาวล์, จานจ่าย
    3.ท่อไอดี, ลิ้นปีกผีเสื้อ, หัวฉีด, รางหัวฉีด
    4.Limited slip
    5.กล่องECU

ส่วนเครื่องเทคเล็กนอกจากจะต่างกันที่ลูกสูบแล้วยังต่างที่เกียร์+ครัชด้วยครับ
    จุดนี้เป็นจุดที่ด้อยกว่าเทคใหญ่อย่างเห็นได้ชัด แถมมาใส่EKยังต้องแปลงด้วยครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ที่ลิสมา ก็ครบทั้งเครื่องแล้วนิ

5. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    หมดทั้งเครื่องเลย :rolleyes:

6. อย่างที่โอ๊ตบอกมานั่นแหล่ะ มันไม่ใช่แค่มีอย่างใดอย่างนึง แล้วมันจะแรงได้
    แต่เครื่อง B16B มันทำออกมาดีทุกอย่าง ถ้าจะเปลี่ยนก็คงต้องเปลี่ยนทุกอย่าง
    ถึงจะได้อารมณ์เหมือน B16B แต่เสื้อสูบ B16B นี่สิ ไปหาทองยังจะง่ายกว่า
    เสียอีกนะ หายากจริง ๆ ครับ

7. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ฺB16B ฝาวาล์ว สีแดง กั๊บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้