ขอสอบถามเกี่ยวกับการ แจ้งเปลื่ยนเชื้อเพลิง Lpg กับขนส่งหน่อยครับ ในตอนนี้เต้องใช้อะไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย auijzvvti, 2 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    ขอสอบถามเกี่ยวกับการ แจ้งเปลื่ยนเชื้อเพลิง LPG กับขนส่งหน่อยครับ ในตอนนี้ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

พอดีติดเองด้วยครับมีแค่ใบวิดศวะกรเพราะอาจารย์ตรวจให้ครับ แต่เห็นมีเพื่อนบอกว่าใช้ใบวิศวะกร อย่างเดียวไม่ได้แล้ว ต้องมีใบรับรองสถานประกอบการอะไรประมาณนี้ครับ

แต่บ้างคนก็บอกว่ารีบไปตรวจก่อนเดือนพฤศจิกายนไม่ต้องใช้ใบรับรองสถานประกอบการ เพราะขนส่งยืดระยะเวลาไม่ต้องใช้ใบสถานประกอบการ ออกไปถึงเดือนพฤศจิกายน

ตกลงมันยังงั้ยแน่ครับ รบกวนสอบถามด้วยนะครับ พอดีจะไปแจ้งแล้วครับ

2. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ปัจจุบันใช้เอกสารอะไรบ้าง ไม่แน่ใจครับ เพราะตอนที่ผมแจ้งก็ใช้เพียงแค่เอกสารรับรองจากวิศกร เท่านั้น

ยังไงก็ลองโทรไปสอบถามดูที่กรมการขนส่งทางบก หน้าสวนจตุจักรดูนะครับ

ฝ่ายประชาสัมพันธ์ โทร : 0-2272-5322, 0-2272-5416 :cool::cool:

3. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    น่าจะใช่ครับ เพราะใบวิศวะมันเซ็นกันได้เสียเงินก็ได้แล้ว
    แต่ไม่รู้คุณภาพของการติดตั้งครับ ตอนนี้เลยต้องเอา
    ใบรับรองสถานบยริการติดตั้งด้วยครับ

4. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    อืมๆๆ น่าจะใช้แค่นั้น มั้งครับ

5. BIGJOHN

BIGJOHN Legend (R.I.P.)

922
    3
    0
  6. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ใบวิศวะ + ใบเสร็จ (เขียนเอามั่วๆก็ได้) + เล่มทะเบียน + เงิน 50 บาท (มั้ง) + ค่าเดินทาง แค่นั้นครับ :D

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ รักษาการอธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวว่า กรมการขนส่งทางบก ได้ออกมาตรการเพิ่มความปลอดภัย สำหรับรถใช้ก๊าซปิโตรเลียมเหลว หรือ LPG เป็นเชื้อเพลิง โดยออกกฎกระทรวงกำหนดให้ผู้ติดตั้งเครื่องอุปกรณ์ และส่วนควบสำหรับรถที่ใช้ก๊าซ LPG จะต้องได้รับความเห็นชอบจากกรมการขนส่งทางบกก่อน จึงจะได้รับการติดตั้ง ซึ่งมีผลตั้งแต่ วันที่ 21 ตุลาคม นี้ เป็นต้นไป ทั้งนี้ ระหว่างที่ยังไม่ได้รับความเห็นชอบ ผู้ติดตั้งสามารถติดตั้งต่อไปได้จนถึง วันที่ 18 เมษายน 2552 และตั้งแต่ วันที่ 19 เมษายน 2552 เป็นต้นไป ผู้ที่จะติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ได้ จะต้องเป็นผู้ได้รับความเห็นชอบจาก กรมการขนส่งทางบกเท่านั้น

รักษาการอธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวเพิ่มเติมว่า จากมาตรการดังกล่าวส่งผลให้ ตั้งแต่วันที่ 19 เมษายน 2552 เจ้าของรถที่ประสงค์ติดตั้งเครื่องอุปกรณ์สำหรับใช้ก๊าซ LPG เป็นเชื้อเพลิง จะต้องนำรถไปติดตั้งกับผู้ติดตั้ง ที่ได้รับความเห็นชอบจากกรมการขนส่งทางบกเท่านั้น และอุปกรณ์จะต้องเป็นไปตามมาตรฐานที่กำหนดไว้ด้วย โดยผู้ที่ประสงค์จะเป็นผู้ติดตั้งก๊าซ LPG ที่ถูกต้องตามกฎหมาย สามารถยื่นขอรับความเห็นชอบจากกรมการขนส่งทางบกได้ ตั้งแต่วันที่ 21 ตุลาคม 2551 เป็นต้นไป และตั้งแต่วันที่ 19 เมษายน 2552 เป็นต้นไป ผู้ติดตั้งที่ยังไม่ได้รับความเห็นชอบจากกรมการขนส่งทางบก จะไม่สามารถติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ได้ตามกฎหมาย

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    มติชนออนไลน์

ปล.ระวังเรื่องรถต่ำด้วยนะครับ ผมโดนมาแล้ว ด้านหน้ารถต่ำกว่าด้านหลัง ตรวจไม่ผ่านซะงั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้