ขอความช่วยเหลือครับ สับเกียร์A/Tเป็นM/Tแล้วรอบสวิงครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 31 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เครื่อง D16Y8 Vtec Levพอดีผมพึ่งเปลี่ยนเกียร์จาก A/T เป็น M/T แล้วมีปัญหาคับ
    คือเวลาสตาร์ทรถใหม่ๆหลังจากจอดทิ้งไว้รอบเครื่องมันจะสวิงดีดขึ้นลงๆ จนกว่าจะขับออกตัวไปหรือ
    เปิดแอร์ให้คอมแอร์มันทำงานครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ก่อนหน้านี้ยังไม่เคยมีอาการเลย
    เพื่อนผมที่สับเกียร์มาอีกคนก็เป็น D16Y8 เหมือนกันแต่ไม่ Vtec
    แล้วอยากจะถามอีกอย่างครับ ว่าสลักที่ยึดแกนเกียร์ที่ยื่นออกมาจากลูกเกียร์กับคันชักเกียร์มีเบิกศูนย์ไหมครับ
    พอดีช่างเค้าเอาน็อตเบอร์ 12 ยึดมาให้ผมแล้วด้ามเกียร์มันส่ายไปสายมา ถึงขนาดแบบว่าเวลาเข้าเกียร์
    มันโยกไปโยกมาได้จนนึกว่าตัวเองเข้าเกียร์ว่างอยู่เลย พอดีผมต้องออกต่างจังหวัดตลอดครับ
    เลยอยากแก้ให้จบเร็วๆ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    น่าจะspeed sensor เสียรึเปล่าคับ ยังไงรอท่านอื่นมาตอบอีกที

3. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เส้นผมบังภูเขา.......ลองหาเวลาเช็คดีๆอะครับบางทีอาจมาจากจุดเล็กๆแบบผม
    อะครับของผมเป็นที่กาวไม่พอเพิ่มกาวหายเลยหายแบบงงอะครับต้องใช้เวลา
    เช็คแบบให้จบไม่จบไม่เลิกอะครับสู้ๆครับเป็นกำลังใจให้เคยมาแล้วเข้าใจครับ
    ..........siจงเจริญอิอิ.....

4. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    ลองโทรถาม
    Hondata ดูครับ ของผมอาการแปลกผมซ่อมที่นี่ง่ะ
    081-567-2544 ช่างหม่ำ

5. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    วิ่งดีจากเดิมเยอะไหมคับพี่แบงค์

มีความคิดที่จะเปลื่ยนเหมือนกันคับ

ถ้าไม่ได้ B ก็เปลื่ยนเป็น mt แน่ๆ

6. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เป็นอาการของระบบวอร์มเครื่องรึเปล่าครับ ของผมเป็นทุกเช้า พอเครื่องเริ่มอุ่นก็หายครับ

7. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ไปอู่สิงห์เลย หายแน่

8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ฟังแล้วน่าจะเป็นอาการเดินเบาไม่นิ่ง แนะนำหาช่างเก่งๆปรับรอบเดินเบาใหม่ น่าจะหาย
    ส่วนเรื่องน๊อตยึดนั้นลองดูดีๆว่า มันโยกที่น๊อตหรือโยกที่กากบาทหรือโยกที่บูชยางต่างๆ เพราะมันมีผลหมดเลย
    เคยบูชยางขาด ความรู้สึกเหมือนขับสิบล้อไม่มีผิด

9. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ใช่ครับพอเครื่องร้อนก็หาย แต่ว่าถ้ามันวอร์มเครื่องรอบมันไม่น่าจะเด้งขึ้นเด้งลงนะผมว่า
    อันนี้มันเด้งเหมือนเหยียบคับเร่งแล้วปล่อยเหยียบปล่อย ประมาณ 1500-2200 รอบครับ
    ผมว่าจะปรึกษาก๊อกอยู่ แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนกล่องนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกล่องหรือเปล่า

10. LitTle_Eye

355
    12
    0
    เห็นชัดเจนครับ มันขึ้นเร็วกว่าเดิมมาก ถ้าเจอกันจะขอลองนั่งหรือขับดูก่อนก็ได้ ไม่ว่า :D:D:D

11. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    วิ่งดีมากเลยเหรองับพี่แบงค์ๆๆ ถ้าเบสมะได้ B เบสก็กะจาเปลี่ยน MT มาขับเล่นบ้างอะงับ

พี่แบงค์มี emailมั้ยงับๆๆ

เผื่อจาได้แอดไปคุยๆงับป๋มๆๆ

ของเบส [email protected] งับๆ

12. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ผมแอดเมลล์ไปแล้วครับ แต่สับเกียร์ยังไงก็สู้แคมคู่ไม่ได้หรอกครับ วาง B ดีฝ่าถ้ามีเงิน :D:D:D

13. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เอามาลองมั่งดิ:D
    ถ้ามันส์...เดี๋ยวเอามั่ง
    ออโตชักไม่ทันใจ อิอิ

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    แก้หายหรือยัง รอฟังผลอยู่ :D:D

15. LitTle_Eye

355
    12
    0
    จัดเลยพี่ ทีแรกยังยุให้ผมว่า B20 เลย :D:D:D

16. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ยังไม่ได้แก้เลยครับพี่กอล์ฟ ยังไม่ได้มีโอกาสเข้ากรุงเทพเลย งานยุ่งมากๆ ยังไม่รู้เลยจะพาไปหาหมอที่ไหนดี
    :cry::cry::cry:

17. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เปลี่ยน เขาไอดี เกียร์ ธรรมดา ของ d16y ของ รถอีกคัน

ถ้า เปลี่ยนมา ก็สามารถถอดได้เอง เลยครับ

senser ตัวนี่จะอยุ่หลังเขาไอดี

ถอดมาล้างดูครับ แต่อย่าเอา ยางโอลิง

ไปโดนน้ำมัน ครับ

ถ้ายากไป ลอง ติดเครื่อง แล้วลอง ฉีด sonex

ไปที่ลิ้นปีกตอนเปิด

เน้นไปทางซ้ายมือ ที่มีsenser อยู่

ลอง ดู อาจช่วยได้ เล้กๆ

18. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ท่อไอดีผมใช้ของเดิมเกียร์ออโต้ครับ มีคนบอกว่ามันไม่เหมือนกันใช่ไหมครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า แล้วกล่องผมก็ใช้กล่องออโต้เดิม

19. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ^_^ ลองดูเพ่ชาย อิอิ

20. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ใช่ครับ ไม่เหมือนกัน

senser ตัวเดินเบาแอร์ ของ ไอดีของเกียร์ auto จะอยุ่ใต้ลิ้น

ตัวนี่ แหละมีส่วนทำให้รอบไม่นิ่ง ต้องลองล้าง หรือ ตั้งใหม่ดู

แต่ต้องถอดลิ้นมาล้างงะครับ

21. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    รบกวนด้วยคับ รถผมถอดออกมาล้างแล้วก็ยังไม่หายคับ แต่บางวันก็ไม่มีอาการรอบเดินเบาไม่นิ่ง ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงเลยคับ :cry:

22. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ถ้าแก้หายบอกผมมั่งนะครับ ทุกวันนี้ผมก็ทนใช้อยู่ ทำใจ:cry:

23. FClongkong

FClongkong New Member Member

237
    1
    0
    อยากเป็นหนี้จัง พี่ :p

24. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    อืม กำลังจะเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาอยู่พอดีเลยคับ

ติดตามๆ

25. sixthgraph

sixthgraph New Member Member

71
    9
    0
    ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน เกิดจากขั้วแบตหลวม ไม่แน่ว่าจะสาเหตุเดียวกันหรือเปล่า ลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้