ผมควรจะต่อประกันชั้น 1 ดี หรือว่าทำชั้น 3 ดีครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 2 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ประกันภัยรถผมหมดเดือนหน้า ผมควรจะต่อชั้น 1 ดี หรือว่าทำชั้น 3 ดีครับ พอดีผมโทรไปหาทางธนาคาร
    ทางธนาคารแจ้งว่า ผมเคลมไป 1 ครั้ง แต่ยังไม่ได้นำรถเข้าซ่อม ซึ่แผลที่แคลมเป้นแผลถลอกด้านบังโคลนซ้ายที่เดียว
    ซึ่งผมก็ถามว่า ผมแจ้งเคลมแค่ครั้งเดียวเอง และอีกอย่างแผลนี้ก็นานแล้วด้วย ผมยังไม่ได้เอารถเข้าซ่อม ต้องเสียเปบี้ยเพิ่มด้วยเหรอ
    ทางธนาคารแจ้งว่าต้องเสียเบี้ยเพิ่ม แต่ทางธนาคารจะยอมลดให้ลูกค้าให้ จาก 19,000 เหลือ 18,000 แต่ถ้าแจ้งชื่อคนขับว่าขับคนเดียว
    จะลดเหลือ 16,000
    แล้วผมถามว่า ถ้าเปลี่ยนประกันล่ะ เท่าไหร่ ธนาคารแจ้งว่า ราคาเท่ากัน
    พี่ว่าผมควรจะต่อของเดิมดีไหม (วิริยะ) หรือว่าเปลี่ยนประกันไปเลย (อาจจะทำชั้น 3 หรือเปล่าไม่แน่ใจ) แล้วแจ้งเคลมทำสีทั้งคันใหม่ กับ วิริยะ ดีกว่าครับ
    และที่ผมถามว่า ผมควรจะต่อชั้น 1 ดี หรือว่าทำชั้น 3 ดีครับ
    เพราะผมมองแบบนี้ครับ ว่าเราขับรถถ้าระมัดระวังไม่ให้เกิดอุบัติเหตุแค่นั้นก็พอ แต่ถ้าคันอื่นมาชนเรา เขาก็ต้องซ่อมให้เราอยู่แล้ว
    ทำชั้น 3 จะได้ประหยัดเงินอีกด้วย
    พี่ๆ ว่าไงดีครับ
    รถผม A33 ปี 2002

2. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ชั้น1 ดีที่สุดครับ เพราะอุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด แต่พอเกิด คุณไม่ต้องมานั่งปวดหัว ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือผิด ไม่ต้องมานั่งกังวลใจว่าจะเคลียตำรวจยังไง คีดเป็นไง ถ้ามีคนเจ็บ ต้องดูแลเค้าอีก ปวดหัวครับผม ถ้าทำได้ผมว่าชั้น1 ดีกว่าครับเลือกประกันดีๆหน่อย เป็นพออย่างน้อยแบ่งเบาความเคลียดเราไปได้เยอะครับ

3. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    ชั้น 1 ดีที่สุดครับ ถ้าบริการดี ต่อๆไปเถอะครับ ราคาก็ประมาณนั้นแหละ ผม civic es ต่อของกรุงเทพประกันภัยไป ก็ 18000 อ่า

4. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ผมทำชั้น 1 ต่อไปเรื่อยๆ จนรถอายุครบ 10 ปี แล้วเค้าไม่ให้ทำนั่นแหละครับ ถึงเลิก

ถ้าไม่มีปัญหาด้านการเงิน ก็ทำชั้น 1 ต่อไปเรื่อยๆเถอะครับ ชนหนักขึ้นมา บางทีซ่อมเป็นแสน แล้วตอนนั้นเราจะคิดว่า "กูไม่น่าเลย รู้งี้ต่อชั้น 1 ก็ดี"

ต่อให้ขับระวังๆ ก็ตามครับ ถนนเมืองไทย อะไรมันไม่แน่ไม่นอน

5. NEW NAGAOKA

NEW NAGAOKA New Member Member

18
    0
    0
    จากประสบการณ์ สดๆร้อนๆ คืนวันเกิด ถ้าไม่มีชั้น1 งานนี้ผมมีเกือบเก้าแสน

ชั้น1 ทำเลยครับ ยิ่งมาตราฐานวิริยะ ผมชอบเลย ปีหน้าเจอกันวิริยะ ผมจาย้ายไปทำที่นี่เลยจริงๆ

จ่ายแพงแต่งานซ่อมดีเป็นเลิศ ผมชอบ ที่อู่ตัวแทนเค้าที่นึงครับ

ทำชั้น1ไปเลยครับ ที่วิริยะอ่ะแหละ ดีครับคอนเฟริม ปีหน้าผมเปลี่ยนแน่

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    1 ครับ แพงต้องจ่าย แต่สบายใจตอนเกิดอุบัติเหตุ

7. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    1 ปายเลยครับ

8. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ยังไงก็ต้องเชียร์ชั้น1 เหมือนกันครับ แต่ถ้าให้บอกในแนวพี่ จขกท. ก็ทำชั้น3ก็ได้ครับ ผมเองก็คิดแบบนี้เหมือนกัน แล้วก็เป็นคนที่เคลมแต่ไม่ทำก็บ่อย แล้วถ้ายิ่งมั่นใจว่าเราขับรถยังไง ที่ผ่านมาไม่ได้เป็นฝ่ายชนเองก็ชั้น3 ก็ได้ครับ

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อเลือกชั้น1คับ เพราะว่า อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้มันเกิด แต่มันเกิดขึ้นได้เสมอ รักรถคิดว่าซื้อประกันความเสี่ยงกับราคารถ400000-500000 เบี้ย10000-20000 ผมว่ามันไม่แพงคับ เมื่อเทียบกับของแต่งรถคับ

10. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    มีตังก็ชั้น1 ดีที่สุด ไม่มีตังชั้น3

11. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมทำชั้น 2+ ครับ 7พันกว่าบาท กันรถหาย ไฟไหม้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้