มีเรื่องสอบถามครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย cuepan00, 9 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cuepan00

cuepan00 New Member Member

2
    0
    1
    ระบบ ครูซคอลโทล คืออะไรครับ
    ใช้งานอย่างไรครับ มีปุ่มที่ พวง มาลัย และ สวิท ที่บริเวณใต้หน้าปัด
    รบกวนผู้รู้ช่วยสอนด้วยครับ และมีวิธีการเช็คอย่างไรว่า ระบบ ใชงานได้ปกติ หรือไม่
    และไฟ hold แสดง หมายความว่าอะไรครับ abs ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    วิธีใช้ครูชคอลโทลแบบคราวๆครับ
    1.กดปุ่มเปิดตรงแผงหน้าคอลโซลมีอยู่สองปุ่มปุ่มบนCRUISE MAIN ปุ่มล่างOFF ใกล้กับลูกกลิ้งไฟหรี่หน้าปัด เมื่อกดแล้วจะมีไฟขึ้นตรงปุ่มCRUISE MAIN
    2.ขับรถไปด้วยความเร็วอย่างน้อย40KM. ขึ้นไป
    3.กดปุ่มที่พวงมาลัยปุ่มล่าง(SET COAST ปุ่มมันจะบุ๋ม) ไว้ซักแป๊บนึง เมื่อกดได้แล้วจะมีไฟขึ้นที่หน้าปัดขึ้นทางช่องขวามือว่าCRUISE ตัวไฟสีเขียว
    4.กดปุ่มที่พวงมาลัยปุ่มบน(RESUME/ACCELปุ่มนูน) เพื่อเร่งความเร็ว เหมือนกับเล่นเกมครับ อิอิ
    ยกเลิก เหยียบเบรคหรือกดปุ่มOFFที่ตรงหน้าแผงคอลโซล ตามข้อ1.

ปุ่มHOLDไม่ได้ใช้เกียร์ออโต้มา8ปีแล้ว มันทำหน้าที่คล้ายๆปุ่มเชนเกียร์ สมมติเราวิ่งเกียร์4 กดปุ่มมันก็จะเปลี่ยนเกียร์ให้เป็นเกียร์3เอาไว้เร่งแซงครับ

ABS คือระบบการป้องกันล้อล็อคครับ ไฟนี้ต้องดับเมื่อติดเครื่องแล้ว ถ้าไม่ดับต้องดูว่าสายหลุดไหม ถ้าไม่ใช่แสดงว่างานใหญ่มากๆเข้าครับ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ครูชคอลโทลไม่เหมาะกับการเร่งแซงนะครับ เพราะขึ้นช้า เหมาะสำหรับขับชิวชิว ครับ

4. sumatee99

sumatee99 New Member Member

209
    1
    0
    แจ่มจิงๆๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้