. . . SPOON ROTA . . .

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ASIMO 11, 24 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    พอดีว่าอยากจะเปลี่ยนล้อใหม่ รบกวนเพื่อน ๆ พอจะบอกจุดสังเกตุล้อ spoon rota แท้
    ว่าดูตรงไหนได้บ้าง อย่างไรคับ ขอบคุณคับ :):)

2. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    เอาไปช่างกิโล ครับ ของแท้หนัก 3 กิโล ของเทียมหนัก 5 กิโล

อิอิ...

รอผู้รู้มากกว่านี้มาตอบนะครับ...

3. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ยกดูเลยครับเบาหวิว มีสติกเกอร์ติดด้านในด้วย
    ถ้าของปลอมหนักมากๆ
    เรื่องราคาด้วยครับ จะแพงกว่า แม็ก ลายอื่นๆ ครับ
    ส่วนรายละเอียดอื่นๆรอท่านอื่นมาตอบครับ

4. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0

ไม่ทราบว่าอยากถาม spoon แท้หรือว่าล้อ ROTA ลายที่ก็อป spoon ครับ

ถ้า spoon แท้ น้ำหนักต้องหนัก 3.88 กิโลกรัม ขอบล้อบางกว่า คมกว่า
    ร่องตรงสันของก้านก็จะลึกและกว้างกว่า ลักษณะภายนอกต้องคนเคยเห็นของแท้ถึงจะดูออกครับ

ส่วนล้อ ROTA มันเป็นล้อก็อปอยู่แล้ว ถ้ากลัวว่าจะซื้อล้อที่ก็อปต่อจาก ROTA อีกทีก็ให้สังเกตุ
    ที่รูปทรงเป็นอันดับแรกว่ามันเหมือนมั๊ย ส่วนอีกวิธีก็พลิกดูด้านหลังล้อเลย ปกติล้อของ ROTA
    จะปั๊มตัวหนังสือไว้เลยว่า ROTA ตรงบริเวณด้านหลังของรูน๊อตครับ ถ้าซื้อล้อใหม่เค้าอาจจะให้
    ฝาล้อที่เป็นยี่ห้อเช่น Apex wheel ซึ่งก็เหมือนเป็นยี่ห้อจัดจำหน่ายเฉยๆ แท้จริงแล้วก็คือ ROTA
    เหมือนกันครับ

5. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ชัดเจนครับ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ตามนี้เลยครับ ของเเท้

7. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เสริมนิดนึงถ้าเป็นล้อใหม่ก็ตามโอ๊ตบอกเลยครับ

แต่ถ้ามือ 2 ควรละเอียดนิดนึงว่าซ่อมมารึป่าวดูดีๆ

เช่นดูชัวๆล้อมียางต้องแกะยางออกก่อนด้วยนะครับ

เพื่อดูว่าซ่อมหรือไม่ :D

8. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    Original Spoon(Russia) VS Spoon Rota (Philippines)

Rota (Philippines) ชื่อเสียงไม่ค่อยดีนัก หรือถูก กลั่นแกล้ง จาก คู่แข่ง ก็ไม่แน่ใจ ยังเป็นที่ ถกเถียงกัน อยู่ คับ

ปล. ล้อ แท้ก้อ แตกได้ นะคับ (ไม่เชื่อลอง search ดูก็ได้)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2009
  9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เสริมนิดนะครับถ้าของก็อปไทย ต้องก้านมันจะตัน ส่านของ Rota มันจะเซาะรองเอาไว้ครับ

10. เข้ามาหาความรู้คับ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ชัดเจนมากเลยครับ

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    งง น่ะ ตา โอ๊ต

Sw388 Spoon แท้ ๆ โดดแบ๊ง โค้ง S ที่ พีระ 3 - 4 รอบ แตก เลย

แต่ เจ้า spoon ROTA ดัน ไม่เป็น ไร . . . . ( ล๊อตแรก ๆ น่ะ ... 3 - 4 ปี ที่แล้ว ล๊อตหลัง ๆ ไม่ รู้ )

พู ด ใ ห้ คิ ด ไ ว้ เ ฉ ย ๆ ข อ ง เ เ ท้ ไ ม่ ไ ด้ ดี เ ส ม อ ไ ป :D :D :D :D

น อ ก เ รื่ อ ง ไ ป ไ ห ม เ นี้ ย ย

13. OaT_DBS

538
    170
    0
    ไม่แปลกหรอกครับ ล้อ ROTA แข็งใช่ย่อย ของโอ๊ตก็เป็นล็อตแรกๆเหมือนกัน
    เคยเอาไปวิ่งพีระเมื่อหลายๆปีก่อน แล้วตกแบ๊งที่โค้งS2 ผลปรากฏว่ายางระเบิด
    ก็เลยวิ่งบดมาเรื่อยๆแล้วเข้าพิทเปลี่ยนล้อ พอกลับกรุงเทพก็เอาไปเปลี่ยนยาง+ถ่วงล้อ
    น่าดีใจที่ล้อไม่ดุ้งไม่คดเลย ตอนแรกนึกว่าต้องซื้อล้อใหม่ซะแล้ว..

14. ตั้งแต่เล่นรถมา ยังไม่เคยเห็นโอ๊ตมันเปลี่ยนล้อเลย ลายนี้เห็นใส่ตั้งแต่รู้จักกันแรก ๆ นะเนี่ย

15. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แล้วนอกจาก Rota มีล้อราคาไม่แรงยี่ห้อไหนที่น่าสนใจอีกมั้ยครับ

เห็น CE28 กับ P1 ก้านตรงของก๊อปอยู่ที่ CG0-400 ปั๊มโรงงาน LT (เห็นเค้าว่าโรงงานอยู่ระยอง)

ใครใช้อยู่หรือมีข้อมูลช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ:eek:

16. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะคับ แต่ที่ผมลองไปดูๆ มา ฝากลางมันเปน AUSCAR WHEEL อะคับ กล่องด้วย อันนี้ใช่ ROTA มั๊ยคับ

17. OaT_DBS

538
    170
    0
    ใช่หรือไม่การสังเกตุก็ตามที่อธิบายไปแล้วครับ รูปประกอบก็มีลองดูตามนั้นเลยครับ เหมือนก็คือใช่ไม่เหมือนก็คือไม่ใช่

18. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ลองเอา TE 37 หรือCE 28 แท้ๆไปแลกกะโอ๊ตมันดูดิ่ ดูดิ่ว่าน้องมันจะเอาป่าว อิอิ :D

19. OaT_DBS

538
    170
    0
    อยากรู้ต้องลองแลกดูครับ 555

20. Love_ek

Love_ek New Member Member

27
    0
    0
    หาข้อมูลครับ:d:

21. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    spoon ของแท้ กะ spoon rota ถ้าไม่สังเกตมากก็แยกกันแทบไม่ออกครับ

ล้อแท้ยังหาว่าก็อปได้เลยครับ 55555
    :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้