ขอความเห็นและข้อเท็จจริงจากท่านผู้รู้ครับ :เกียร์ออร์โตหลุดดับเครื่องทันที!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย feelgood, 14 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    เป็นฟอเวิร์ดเมล์ อยากขอความเห็นและข้อเท็จจริงจากท่านผู้รู้ครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เป็นเพราะอะไรอะ

เป็นเพราะสายเกียร์มันหลุดหรอ

3. รอผู้รู้แระกัน

4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    คือไรอ่ะ ไม่เคยเจอ รถผู้รู้มาชี้แจง ครับ

5. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ในใจผม คิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ นะ น้าฟิว . .
    ยิ่งผมสัมผัสรถผ่านมือมาไม่ต่ำกว่า 500 คัน ( อาชีพ )
    ยังไม่เคยเจอเครสแบบนี้ นะคับ

เพราะแต่ละเกียร์มีร่องหรือช่องที่จะใส่เกียร์
    ยิ่งเกียร์เบนซ์ ยิ่งยากใหญ่เพราะเกียร์จะเป็นช่องบันได

ผมกลัวว่าจะเป็นเมล์ดิสเครดิตผู้ใช้เกียร์ออโต้
    เผื่อว่าเซล์บางรายจะขายรถเกียร์ธรรมดาที่ค้างสต๊อก ได้บ้าง . . .

6. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ไม่แน่ใจว่าเป็นไปได้มั๊ย แต่อ่านแล้วน่าจะเป้นไปได้ยาก
    ถ้าจริงในการเข้าเกียร์แต่ละครั้งน่าจะไม่มีล็อคแล้ว
    คือปกติการเข้าเกียรืในกรณีรถ benz นี้มันจะหน่วงมือหน่อย
    แต่ถ้าเกียร์หลุดแบบนี้น่าจะไปได้ง่ายไม่หน่วงมือ
    แล้วรถถอยหลังแรงขึ้น ถ้าผิดปกติแต่เกียร์ ไม่น่าจะถอยแรง
    ด้วยถ้าปล่อยเฉย ๆ รอบน่าจะอยู่ในตำแหน่งเดินเบามันก็ไปไหน
    ไม่เท่าไหร่ เป็นผมถ้าเกิดกรณีแบบนี้ เข้าเกียร์เดินหน้าทีเดียวถ้าไม่
    มีปะไรเปลี่ยนแปลงผมดับเครื่องไปนานแล้วไม่มาให้คนไปดูข้างหลังเพื่อ
    ถอยต่อแน่นอน

7. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เป็นไปได้มั้ยคับว่าอาจจะมีกล่องเกียร์อีกใบ แล้วกล่องมันเสีย หรือว่า
    หน้าสัมผัสของสวิทซ์ที่เกียร์มันสกปรกหรือโดนน้ำจนช๊อต หรือเกียร์มัน
    อาจจะพังเช่นโซลินนอยด์ในเกียร์เสียหมดมีเพียงโซลินนอยด์ของเกียร์
    ถอยเพียงตัวเดียวที่ใช้ได้ แต่ผมว่าจะสาเหตุใดก้อแล้วแต่ ถ้ารู้ว่ามันถอย
    หลังอย่างเดียว ต้องใช้ความระมัดระวังมากกว่าปกติถ้าจะจอด แต่เป็นผมคง
    จอดแล้วช่วยกันเข็นเข้าไม่ให้ขวางทางแล้วเรียกช่างดีกว่า

8. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0

ถ้าในกรณีbenz ตัวนี้ไม่มีกล่องเกียร์ครับ
    ขนาดกล่องสมองกลยังไม่ฉลาดเท่าไหร่เลย
    ยังเป็นแบบกึ่ง ๆ แมคคานิคด้วยซ้ำครับ
    ขจัดเรื่องกล่องไปได้เลย
    ผมนึกได้อีกอย่างสำหรับเกียร์ benz
    คือขาเกียร์หลุดครับ บูทหลวมขาเกียร์อาจจะหลุดได้
    (ซึ่งยากมากที่จะหลุดแต่ก็เป้นไปได้) ทำให้ถึงจะดึงเกียร์ไปตำแหน่งไหน
    มันก้ไม่เข้า คือค้างอยู่ที่ r นั่นแหละ
    แต่อ่านมายังไม่เห็นเจ้าของบทความมาบอกว่าเกิดจากอะไรเลย

9. เพิ่งเคยได้ยินเนี่ยอ่ะครับ

10. K.June

K.June New Member Member

56
    6
    0
    นั้น ดิ คับ ไม่ เคย เจอ เลย คับ ผม เคย ใช่ w124 ยัง ไม่ เห็น มีปัญหา เลย

11. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    อืมๆๆน่าคิด

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ไม่น่าเป็นไปได้คับ เพราะถ้าเป็นไปได้ก็น่าจะเคยได้ยินเรื่องราวคล้ายๆนี้มาบ้าง แต่ก็ไม่นะ... และถ้าคิดทางเหตุผลทางเทคนิคก็ไม่น่าเป็นได้อยู่ดี...ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้