TT132 อยากแรงมั้งอ่ะครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย audy!, 23 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    คือว่าผมใช้ TT132อยู่อ่ะครับ เครื่องรหัส3Tเดิมๆครับ อยากแต่งแรงกะเค้าบ้าง แต่ว่าไม่อยากเปลี่ยนเครื่องครับพอจะมีวิธีโมดิฟายเพิ่มเติมอะไรลงไปได้บ้างมั้ยครับ คืออยากให้เต็มที่กับเครื่องตัวนี้อ่ะครับ
    ไม่ทราบว่าพี่น้องท่านใดเคยเล่นมาก่อน ช่วยแนะนำทีครับผม :)

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ลง 3T-GTE ไง

แรงแน่นอน เครื่องรหัสเดิมด้วย

3. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    1. ไปทำให้เครื่องสมบูรณ์เต็มที่ก่อน แหวน วาล์ว กำลังอัดในกระบอกสูบ ทำให้สมบูรณ์ก่อนเลย
    2. เปลี่ยนหัวเทียนดีๆ ทั้งชุด
    3. ล้างคาร์บูและเปลี่ยนชุดซ่อมให้สมบูรณ์ จูนใหม่หรือจะเปลี่ยนนมหนูใหม่ให้ใหญ่ขึ้นหน่อย สนุกแน่ แต่กิน 55+++ หรือไม่ก็หาคาร์บิวที่ตัวใหญ่ขึ้นหน่อยลองเทียบฐานดูว่าใส่กันได้ไหมก็ได้เหมือนกัน หรือไม่ก็ Webber ปากแตร 4 port เลย ค่าคาร์บิว หมื่นนิดๆ มันส์สะใจ เสียงนี่สุดๆ
    4. สายหัวเทียนสมบูรณ์ไหมจ่ายไฟเต็มที่ไหม
    5. ใส่ชุด Header เดินท่อใหม่ทั้งเส้น ซัก 2 นิ้ว เปลี่ยนปลาย
    6. อ้อ กรองอากาศเปลี่ยนใหม่ซะ
    7. หาพวก Coil จ่ายไฟดีๆ ซักชุดมาใส่

แค่นี้ก็ขับสนุกขึ้นเยอะ
    แต่ถ้าจะเอาแรงจริงๆ ในระดับเครื่องเดิมๆ ก็ทำได้นะ แต่ราคาก็สูง และกินน้ำมันอร่อยเลย 55++ แต่ได้ความมันส์ที่หาไม่ได้ในหัวฉีด

4. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับผม แต่ว่าผมไม่อยากเปลี่ยนเครื่องครับ ผมอยากแรงแบบเดิมๆครับ:)

5. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่อาร์ม ผมจะลองเอาข้อ2-ข้อ7ไปปรึกษาช่างประจำรถดูครับส่วนข้อหนึ่งนั้นผมทำมาแล้ว
    ครับผม แต่ผมสงสัยว่า แรงในระดับเครื่องเดิมๆมันจะออกมาในรูปแบบไหนได้อีกครับ ช่วยชี้แนะผม
    อีกครั้งนึงนะครับ ขอบคุณครับผม:)

6. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0

อัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่งหรือเร่งเพื่อแซงหรือทำความเร็วจะดีขึ้นไหลลื่นขึ้นปรู๊ดปร๊าดขึ้น :cool: ความเร็วทำได้ดีขึ้นไต่ระดับได้ดีขึ้น แต่ทั้งหมดนี้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของเครื่องเป็นสำคัญ :) รถสมัยก่อนที่เขาทำเป็นรถแข่งที่ใช้แข่งในเซอร์กิต หรือแข่งแรลลี่ก็ไอ้เครื่องคาร์บิวแบบนี้ทั้งนั้นแหละ ยังแรงไม่ด้อยไปกว่าเครื่องใหม่ๆ สมัยนี้เลย เพียงแต่ว่าหาช่างดีๆ ทำยากแล้วและการบริโภคน้ำมันสะจายๆ เลยทีเดียว :p:p แต่ความมันส์ของคาร์บิวเวลาลากรอบสูงๆ นี่ มันส์ครับ :sad: และจะมีแต่คนพูดว่าทำไมไม่เปลี่ยนเครื่องค่าทำเพิ่มเงินอีกไม่เท่าไรเปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่ทั้งแรงและประหยัดน้ำมันกว่าเดิมได้แล้ว บ้าหรือโง่เนี่ย ประมาณเนี้ย เจอแน่ หุหุ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

พ่อเคยเอา RT-100 คันแรกของบ้านไปเปลี่ยนคาร์บิว ของเดิมมันลาโลกกลับบ้านเก่าแบบไม่ยอมให้แพทย์ช่วยชีวิต ช่างมันเอาของเซลิก้ามาใส่ให้ โห วิ่งลื่นขับสนุกขึ้นเยอะเลย (เครื่องเดิม 12R) แต่รู้สึกได้ว่ากินกว่าเดิมเหมือนกัน :D

7. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่ที่ให้แง่คิดดีๆอีกข้อนึงกับผม แต่ว่าถึงใครจะว่ายังไงผมก็ไม่เปลี่ยนเครื่องหรอกครับ
    นอกจากว่าเครื่องตัวนี้มันไม่ไหวเกินเยียวยาซะก่อนนะครับ
    เพราะว่าผมเป็นประเภท หัวโบราณคลาสสิคนิดนึงอ่ะครับ อย่างน้อยผมก็ทราบแนวทางการทำเครื่อง
    เดิมให้แรงได้ครับจากพี่อาร์ม ขอบคุณมากๆนะครับ:)

8. ngernthong

600
    1
    0
    มันยังมีอีก อิอิ :D:D:D

อุบไว้ก่อนยังไม่บอก ทำแค่นั้นก่อนไม่พอค่อยว่ากันใหม่ :D:D:D:D

9. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่ แค่สแต็ปแรกที่พี่อาร์มแนะนำมาผมว่ามันก็เยอะแล้วครับ และคงต้องใช้เวลาพอสมควร
    ให้การโมดิฟรายอ่ะครับ ถ้าผมมีปัญหาปัญหาอะไรอีกคงต้องขอคำแนะนำจากพี่อีกครั้งนะครับ
    ขอบคุณครับ:)

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ลองตั้งวาวส์ใหม่ และตั้งไฟใหม่ดูด้วยนะ

ของแบบนี้มันมีสูตรตั้งอยู่ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ อู่ ตำหมาก ที่ผมทำอยู่ เค้ารู้ครับ

เพระผมเคยเอาเครื่อง 12R ในรถผม ไปแข่งกับ 3T ในหน้าแหลม

แล้วชนะอย่างขาดลอยทั้งต้นและปลาย ขนาดมี 4 เกียร์

พอตั้งวาวส์ตั้งไฟใหม่ ก็ไปแข่งกันเลย

11. ngernthong

600
    1
    0
    :D:D:D:D

12. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับคุณearth คือทำให้ไฟมันแรงขึ้นรึเปล่าครับ เดี๋ยวผมจะลองไปปรับแต่งดูครับ :)

13. ngernthong

600
    1
    0

นั่นแหละ เข้าใจถูกแล้ว แล้วมาอัพเดตความแรงด้วยนะ ถ่ายรูปไมล์ตอนขับขึ้นไปที่ 280 มาให้ชมด้วย :D:D:D:D:D:D

14. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    รายงานตัวด่วนนายตุ่ย

King of 12R มาชี้แจงความกระจ่างว่าทำยังไงบ้างถึงทำให้ 3T เดิมๆ แรงเหมือน 12R ได้บ้าง... :D:cool:

15. ngernthong

600
    1
    0

มันอันตรายมากเลยครับ ถ้าจะทำเครื่องให้แรงตาม Concept King of 12R ของนายตุ่ยเนี่ย :cool: ไม่อยากคิดเลย :eek::eek::eek::eek::eek:

16. audy!

1,075
    2
    0
    280หมายถึงรอบเครื่องรึเปล่าครับ อิอิอิ:D:D:D เพราะว่าเลขไมล์มีแค่180เองอ่ะครับ:)

17. ngernthong

600
    1
    0

แหมมมม ถล่มตัว .................... :):D:D

18. YAIZANG

YAIZANG New Member Member

22
    0
    0
    เอาไปดูเล่น ไว้สร้างแรงบันดาลใจคับ :cool::cool::cool:

19. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    โอ้ว

ไม่เวบเบอร์ ก็ เทอร์โบ สุดๆทุกคันเลย

20. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ แจ่มจริงครับ:)

21. ngernthong

600
    1
    0
    จัดแบบในรูปมาด่วนเลย 55+++ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้