แนวทางใหม่เวลาโดนตรวจใบขับขี่

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย BLUEprimino, 16 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ใบขับขี่ถือเป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
    มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่

เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
    ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00น.
    วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
    เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
    ใบขับขี่ เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
    แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
    และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรี กรถเพื่อตรวจ
    มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
    บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
    ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
    ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์
    เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
    ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
    ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
    เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
    กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
    ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย
    นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
    รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร

2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    เค้าจะยอมเหรอ ...
    กลัวจะโดนข้อหา กวนเจ้าพนักงงานด้วยหน่ะซิครับท่านประธานฯ :sad::sad:

3. P11GT-R

P11GT-R New Member Member

58
    1
    0
    มันยึดเป็นประเพณีมันแล้วอ่ะคับพี่......เวลามันขอดูบัตรแล้วมันก้อเดินหนีไปเลยอ่ะ เคยเดินตามไปจะเอาเรื่อง ด้วย แทบจะอยากต่อยเลยอ่ะคับพี่

4. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ....ในทางกฏหมาย ทรัพย์จะหมายถึง วัตถุมีรูปร่าง
    ทรัพย์สิน หมายความรวมทั้งทรัพย์และวัตถุไม่มีรูปร่าง ซึ่งอาจมีราคาและอาจถือเอาได้ เพาะฉะนั้น ใบขับขี่น่าจะเป็นเพียงเอกสารราชการเพื่อรับรองสิทธิ์และแสดงถึงการอนุญาติให้ขับขี่พาหนะได้โดยมีการตรวจสอบและรับรองจากทางภาครัฐ ซึ่งต่างจากกุญแจรถที่จะมีลักษณะเป็นทรัพย์มากกว่าครับ

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เวลาโดนอะครับ จะพยายามไม่ให้ใบขับขี่ คุยดีๆ ให้ช่วย
    ถ้าแถวนั้นไม่มีกล้อง ก็ โดน 100 ถ้ามีกล้อง โดนเต็มๆๆ

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ผมเคยทำท่ายึกยักจาไม่ให้ครับ...โดยใช้ข้อกฎหมายแบบทั่นประธานว่าแหละค๊าบ...
    พี่ตำรวจเขาจะเขียนข้อหา "ขัดขืนการจับกุม" กะ "หัวหมอ" เพิ่มให้อีกอ่ะค๊าบ...
    เลยต้องให้ไปค๊าบ...แม้กระทั่งขี่มอไซค์..มาถอดเอากุญแจผมไป...
    ผมบอกว่า "แย่งการครอบครอง" ก็จาโดนข้อหาที่พี่เค้านึกจะตั้งให้...
    ตามแต่ใจปรารถนาอ่ะครับ...

7. P11GT-R

P11GT-R New Member Member

58
    1
    0
    ตำรวจจราจรก้อเหมือนโจรกลางถนนที่ทำตัวเหมือนผู้ถือกฎหมายอยู่ในมือแหล่ะคับ

8. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ชอบๆๆ เห็นด้วยเลย อิอิ :D

ตำรวจดีก็มีเยอะนะ แต่ตำรวจเลวอ่ะเยอะกว่า

9. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    สงสัยเป็นเพียงวิชาการหละครับ เรื่องจริงเราคงทำอายไรไม่ได้ เพราะทำลงไปผมว่าเดี๋ยวจะโดนข้อหาหนักกว่าเก่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้