~@-@~ คลอดแล้ว กฏหมายปราบไฟซีนอน ~@-@~

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tuta, 5 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ระวังกันด้วยนะคร๊าบ

นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ปัจจุบัน มีเจ้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์บางราย นำรถไปแก้ไขดัดแปลงไฟหน้าให้มีแสงสว่างจ้าจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตา ผู้ขับขี่อื่น ซึ่งการกระทำดังกล่าว นอกจากจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้แล้ว ยังอาจเป็นความผิดตามกฎหมาย ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาทด้วย

นาย ชัยรัตน์ กล่าวเพิ่มเติมว่า กรมการขนส่งทางบก กำหนดให้รถทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีอุปกรณ์ส่วนควบถูกต้องครบถ้วน และอยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งาน ไม่ก่อให้เกิดอันตราย แก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้ขับขี่อื่น โดยกำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์ จะต้องมีแสงสีขาวหรือเหลืองอ่อน ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ความสว่าง ของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น การดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งาน บนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

“กรมการขนส่งทางบก จึงขอความร่วมมือเจ้าของรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ อย่าได้ดัดแปลงไฟหน้ารถจนทำให้แสงสว่างจ้ารบกวนสายตาผู้อื่น สำหรับผู้ที่ไปดัดแปลงมาแล้ว ก็ขอให้รีบดำเนินการแก้ไขปรับปรุงให้ถูกต้อง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน” นายชัยรัตน์ กล่าว

ที่มา http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?lang=th&newsid=378202

2. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ดีมากเลยครับ รอมานานแล้วครับ เบื่อมากครับเจอพวกนี้ แสบตาจริงๆจับให้หมด555

3. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    โดนใจสุดๆคับ อิอิอิ

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผม 10000 k แสงสีขาวไม่จ้ามากครับ รอดตัวหน้าทิ่มดินตลอด
    แล้วพวกอีซูซุทำงัยละนั่น อันเนี้ยแยงตาซะบอดเลย

5. ดีนะยังไม่ได้ไปเปลี่ยนมา

6. เสลดหมา176

เสลดหมา176 New Member Member

335
    10
    0
    เป็นกดหมาย

ที่กดขี่ อ่ะ

เพราะเอาอาไรมาเปนมาตรฐานในการจับ

ตำรวจใช้ความรู้สึกจับอย่างเดียว

.
    .
    .
    .
    .

อิ่มสบาย...........

7. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ใส่อะไรก็ใส่ไปเต๊อะ แต่อย่าให้รบกวนคนอื่นละกาน
    บางคันสว่างจ้าเลย หยังกับฉายหนังกางแปลง

8. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    มีใครเคยใส่หลอดแบบนี้มั้ยครับ

คือกำลังจะเปลี่ยนหลอดแบบนี้ใส่น่ะครับ
    ไม่ทราบว่ามันใส่ได้เลยอ๊ะเปล่า สว่างกว่าเดิมมากมั้ยครับ
    กลัวจะโดนจับอ่ะ :cool:

ข้างกล่องเขียนว่า
    หลอดไฟหน้าฮาโลเจน (Halogen Bulb) H4 แบบ HID Class รุ่น REAL WHITE 100/90W (วัตต์เท่าเดิม) 12V ไฟสีขาว รุ่นใหม่ แต่ให้ความสว่างเทียบเท่า Up To 170/160W ไม่ต้องติดรีเลย์เพิ่ม ไม่ทำให้โคมไหม้หรือเปลี่ยนสี

ราคา 550 บาท

9. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เกือบจะเปลี่ยนแล้วสิเรา รอดไป :D:D:D

10. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ผมก็ใส่อยู่เหมือนกันครับหลอดhalogen แนวๆนี้ แต่ผมใส่หลอดออกเหลืองๆ สว่างขึ้นมาพอสมควรครับแต่ก็ไม่เท่า xenon แต่ก็ไม่เคยโดนจับนะครับ

จริงๆซีนอน k ประมาณโรงงานมันก็ไม่แสบตานิหน่า แต่คนชอบเอาk สูงๆมาใส่ แล้วไม่มีหมวกครอบหลอด มันก็แสบตาแป๊ดๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 13:50:43 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:50:26 ----------

ผมก็ใส่อยู่เหมือนกันครับหลอดhalogen แนวๆนี้ แต่ผมใส่หลอดออกเหลืองๆ สว่างขึ้นมาพอสมควรครับแต่ก็ไม่เท่า xenon แต่ก็ไม่เคยโดนจับนะครับ

จริงๆซีนอน k ประมาณโรงงานมันก็ไม่แสบตานิหน่า แต่คนชอบเอาk สูงๆมาใส่ แล้วไม่มีหมวกครอบหลอด มันก็แสบตาแป๊ดๆ

11. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    งานงอกแล้วตรู Deep Blue

12. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    งานเข้าไฟซีนอลแล้วพี่น้อง

13. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ไฟสว่างๆอ่ะดี แต่ขออย่าไปแยงตาชาวบ้านเค้าอันนี้ดีมากกว่า
    ก็นะ กระแสไหนเพิ่งเริ่มมาเริ่มจับ ก็คงกวดขันกันเป็นพิเศษเรื่องนั้น... "ผมทำตามหน้าที่ครับ"...:cool:

ผมไม่แน่ใจไฟหน้าเราเดิมๆน่าจะ 55/60W รึเปล่านะครับ แต่ไม่ถึง 100W แน่
    ผมใช่ยี่ห้อนี้ครับ ราคากับคุณภาพไปด้วยกันได้

http://www.pitinauto.com/products_detail.asp?id=4

14. Kittanan

Kittanan New Member Member

86
    2
    0
    กฏหมายมีช่องน่ะโหว่น่ะครับใครxenon ก็ระวังหน่อยน่ะครับ

(ระวังเงินมันจะออกจากกระเป๋า)

15. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    รำคาญมากๆ โดยเฉพาะพวกมอไซด์ที่ติดหลอดสว่างๆ เปิดๆ ดับๆ ...

16. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    ไม่ ว่า ไฟ สีอะไรก็โดนจับ ครับรถผม อิอิ

17. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    น่ารำคาญพวกนี้ พอเรายกไฟสูงบอก มันก็ยกมั่ง ส่องขึ้นต้นไม้เลย อิอิ

อีกอย่างพวกขับสวนทาง ส่องมาแยงตา เกือบเฉี่ยวทั้งรถซ้าย รถขวาเลย 555

18. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    ผมโดนไปแล้ว 100 เจอช่องโหว่นี้แหละ เถี่ยงแม่งไม่ออก

19. underline

underline New Member Member

152
    2
    0
    แล้วเอาอะไรเป็นเกณฑ์ว่าสว่างมากเหลอคับ อยากทราบจิงๆ

20. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมก็ซีนอลนะ แต่พอใกล้ด่านผมยกไฟสูงเป็นแสงธรรมดาเลยรอด
    ผลของการไม่ติดสไล้ด อิอิ

21. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    จับซีนอล นี่รวมไปถึง ของมอไซด้วยหรือเป่าคับ

ซีนอลมอไซ ที่มันเปิดแวบๆ ได้แปบเดวอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้