อยากสอบถามเป็นความรู้ครับ เรื่อง ท่อไอเสีย กับ อัตราการบริโภคน้ำมัน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย [email protected], 18 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ครับ อยากจะสอบถามเป็นความรู้นะครับว่า การที่เราใช้เครื่องยนต์ทั่วๆไป แล้ว ท่อไอเสียไม่สัมพันธกับ เครื่องยนต์ที่เราใช้อยู่ จะทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยหรือป่าวครับ ยกตัวอย่างของผมเอง ว่า เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่เป็น GA15 + เกียร์ออโต้ + ท่อไส้ตรง อย่างนี้นะครับ มีผลไหม (จากของเดิมที่เป็น E-15ET + เกียร์ธรรมดา + ท่อไส้ตรง ครับ)

ปล.อยากรู้ว่า ท่อไส้วน ใส่กับเกียร์ออโต้ ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    (ท่อไส้เยื้อง กับ ท่อไส้ย้อน อันนี้ผมมีข้อมูลแล้วครับ) :D

2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ส่วนตัวคิดว่าการที่ท่อไอเสียมีผลกับการกินน้ำมัน น่าจะมาจาก

- การที่ไอเสียไหลเร็วขึ้น เช่น ขยายทางเดินท่อไอเสียใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม เอาแคตออก เอาพักกลางออก เปลี่ยนเฮดเดอร์

พอเครื่องยนต์ทำงาน การระบายของไอเสียมันสะดวกขึ้น เครื่องยนต์ก็ทำงานมากขึ้น น้ำมันก็เลยกินตามครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการขับขี่ของคนด้วยนะครับ

- ส่วนเรื่องรูปลักษณ์ของท่อ เช่น ไส้ตรง เยื้อง วน ไม่น่าจะมีผลเยอะกับการกินน้ำมันนะครับ อาจจะมีผลในเรื่องอัตราเร่งมากกว่า

ถึงท่อไส้ตรง แต่ main เป็นท่อเดิมโรงงาน พักกลาง แคต เดิมหมด มันก็ไม่น่ากินเท่าไหร่นะครับ

เดี๋ยวเพื่อน ๆ ตามมาตอบให้ครับเพิ่มเติมให้คร้าบ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตามน้องอุ้ย ไปเลยครับ เรื่องท่้อ แน่นอน :D

4. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ขอบคุณครับ คุณอุ้ย และ พี่เด่น ครับผม

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีส่วนครับ แต่น้อยมากจน ผลจากการกดคันเร่งของเรามีมากกว่า

บางคันทำท่อมา ยิ่งกดยิ่งดัง ยิ่งมันส์ แล้วมาบอกว่า กินน้ำมันมากกว่าเดิม ก็แน่ละ

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เรื่องท่อได้ความรู้จักตลอด

7. cp_chin69@hotmail.com

318
    74
    0
    อย่างนี้ผมต้องทำพักกลางใบนึง เพราะของเดิมจากเฮดเดอร์ ไปที่ท่ออ่อน แล้ว ยิงตรงที่ปลายท่อไอเสียเลยครับ (ถูกต้องใช่ไหมครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้