B11 ของผมเครื่อง 1300 คาบู กินน้ำมัน 7โลลิตร

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tz, 7 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ทำยังไงให้มันประหยัดน้ำมันกว่านี้ครับผม กรองอากาศเปลี่ยนแล้วนะครับ อยากประหยัดกว่านี้ครับผมทำไงดี อะลมยางก็เติมแข๊ง

2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ยากครับ สภาพ ของ คาบู ต้องดี เครื่องต้องสมบูรณ์

กำลังอัด ต้องดีอยู่ ถึงจะ ได้ 9-10 ครับ :D:D:D:D

3. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    sr ก็ในเมืองประมาณๆนั้นน้า ลองปรึกษาตั๋นใหญ่ดูคร๊าบ โบตั๋น อะ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เฮ่อ ๆ รถผมตอนน้ำมัน อยู่ที่ 6 โลลิตรก๊าบบบ
    แดกยังกะเจ้าของ แสรดดดดดดดดดดดดดดดด

5. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    รถไม่เห็นอ้วนเหมือน ตั๋น เลยอะ :D:D

6. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ต้องทำสภาพเครื่องยนต์ให้สมบูรณ์คับ
    ของผม 11 - 14 ก.ม/ลิตร คับ

แล้วแต่ว่าจะขับเร็วหรือช้าค้าบบ

7. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ของผม 12 กิโล/ลิตรอ่ะคับ....

ไม่ได้เปิดแอร์นะ......
    :confused::confused:

8. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ทำยังไงบ้างอะครับให้สมบูรณ์ช่วยบอกทีครับอยากได้ สัก10-11 พอแระ

9. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เคยล้างหรือยังครับ เปลี่ยนชุดซ่อม น่าจะเห็นผล

10. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ล้างไรครับพี่ตั๋นบอกให้กระจ่างด้วครับ ผมคนซื่อครับ อิอิ

11. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  12. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    มาขอรบกวนด้วยคนนะครับ:D รถผมบี12เครื่องE15นะครับ
    ช่วยสอนวิธีวัดให้ด้วยครับว่าจะดูยังไงว่ารถเรากินน้ำมันเชื้อเพลิงกี่กิโลเมตร/ลิตรน่ะครับ
    ผมเพิ่งมีรถยนต์คันแรกยังไม่ค่อยได้ขับมากเท่าไหร่ เติมน้ำมันเต็มถังไปครั้งเดียว จากขีดล่างสุด เติมเข้าไป37ลิตรกว่าๆ(ถังมันจุกี่ลิตรก็ไม่รู้ครับ)
    ตอนนี้ลงไปประมาณกลางๆถังแล้วครับได้ร้อยกว่าๆก.ม.แล้ว
    อ้อ..ผมขับความเร็วแค่60-80ไม่เปิดแอร์ ถ้ารถติดควันเยอะถึงจะปิดกระจกแล้วเปิดแอร์ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าบ
    โบตั๋นใช้แก๊ส กินประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วชุดซ่อมคาร์บูฯมันประมาณกี่บาทครับ ถ้าเราได้10กว่าโลขึ้นไปก็ยังไม่ต้องล้างหรือเปลี่ยนชุดซ่อมใช่มั้ยครับ

โบตั๋น ถูกใจสิ่งนี้
  13. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ผมไม่ทราบว่าท่านอื่นวัดยังไงนะครับ
    ผมใช้วิธีวัดจากระยะทาง กับลิตรที่เติมอ่ะครับ
    จับหารกัน ก็ได้กิโลเมตรต่อลิตร เช่น 10 โล ต่อ 1 ลิตร
    อัตราการสิ้นเปลือง ก็คำนวนต่อจากราคาน้ำมัน หรือแก๊ส

ผมกะเข็มเอง อาจจะมีผิดพลาดบ้าง +- 10%

แก๊สในเมือง ผมได้ประมาณ 8 โลต่อลิตรครับ
    แต่ค่าแก๊สถูกกว่าน้ำมัน 3 เท่า มันเลยคุ้มกว่าครับ

ถ้าวิ่งได้ 10 กว่าโลขึ้นไป แสดงว่า มันยังดีอยู่ครับ
    เปลี่ยนไปก็เห็นผลน้อย อยู่ที่ความสบายใจมากกว่า
    ชุดซ่อม ล่าสุดที่ซื้อเมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว 700 บาทครับ

14. ก้างปลา

ก้างปลา New Member Member

46
    5
    0
    ผมเดี๊ยวนี้อย่าเรียกว่ากินเลยครับ ซด...ดีกว่า

15. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0

ว่าแต่ ไอ้น้ำมัน นี่มันเป็นยังงัยคับผมไม่เคยรู้

รู้จักแต่แก๊สค้าบบบ

:D:D:D:D

16. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    เพิ่งเติมน้ำมันมาเมื่อกี๊เลยครับ ลองคำนวณดูแล้วมันประมาณ10.45กม./ลิตร
    สำหรับ E15เดิมๆ เติมเบนซิน91 ขับในเมืองความเร็วประมาณ60-100km/h เปิดแอร์ด้วย 10.45กม./ลิตรนี่ถือว่าปกติมั้ยครับ
    มือใหม่หัดขับ ยังขับไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่เดี๋ยวลองวัดดูอีกรอบเผื่อจะได้เยอะกว่านี้ครับ:D

17. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ได้ 10 กว่าในเมือง แบบเปิดแอร์ ผมว่าโอเคเลยนะ
    ขยันเป่ากรองอากาศ เปลี่ยนกรองเบนซิน ทำระบบจุดระเบิดให้สมบูรณ์
    จะดีขึ้นกว่าเดิมครับ ลองดูนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้