The Fast & The Furious PS2 ออกแล้ว!!!

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย Cain, 1 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    ตอนนี้ผมขับ DC2 Type-R อยู่ครับ เล่นไปแล้ว 15% ทุกอย่าง LV4 ยกเว้นเกียร์ LV3+ K20Aของ EP Type-R (ไม่ชอบ Close อ่ะ เหยียบไม่ออก) 507 ม้า เหยียบ+N2O ได้ราวๆ 190 MPH ครับ ใครเล่นอะไรยังไงมาคุยกันได้ครับ

วิธีเล่นของผม (อันนแล้วแต่คน) คือทำรถแข่ง Grip (ก็คืออัดเอาเร็วแหละครับ) ไว้ก่อน แนะนำว่า คันแรกควรเป็น FF ครับ FR ในเกมนี้จะ Over ง่ายมากๆ (ต่้อให้ใส่ Grip Tire แล้วก็ตาม) ที่จริง FF ก็หมุนง่ายครับ แต่มันไม่มี Traction ล้อหลัง มันเลยไม่ Drift (4WD ยังไม่ได้ลองนะครับ ว่างๆ ว่าจะไปหา Evo VIII มาลองดู) ตอนแรกสุดผมซื้อ S13 K's มาคือมันไม่ค่อยเวอร์ค เพราะว่าแข่งบนเขา Drift สู้ได้ แต่ Grip มันสู้ไม่ได้ครับ ผมขับแล้วหมุน แม้แต่เป็น Driver's Assist แล้ว ไม่หมุนก็ชน พอเอามาแข่งบนทางด่วน มันก็งั้นๆ แถมขับยาก Make Money ไม่ค่อยได้ ผมเลยขายทิ้ง เอา DC2 มาเก็บเงินก่อน ค่อยทำรถ Drift ทีหลัง (เล็งๆ FC ไว้แล้ว) ตอนนี้ Happy ดีครับ 350Z ของ DK นี่ขี้ๆ

วิจารณ์เกมนะครับ ก่อนอื่นก็บอกก่อนเลยว่า สำหรับคนที่ชอบ NFS U2/Most Wanted อาจจะไม่ชอบ เพราะว่า Map เล็ก (มีแค่ ทางด่วน Shutokou กับ เขา 4 ลูก ตอนนี้ผม Unlock ได้ 2) ต้องให้เวลาแต่งรถนานมาก (ถ้ามีตังค์นี่ ได้รถสวยๆ เพียบเลยครับ Aeropart ในเกมนี่มาจากของจริงหมด พวกรถญี่ปุ่นยอดนิยมอย่าง S13 แค่กันชนก็ปาเข้าไปครึ่งโหล) ไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบซื้อๆๆๆๆ ใส่ๆๆๆๆๆ แล้ววิ่งเลย

ไม่มีการปรับ Gear Ratio หรือ Suspension/Alignment Setting แต่ว่าการใส่อะไหล่ต้องดูความเหมาะสม ไม่ใข่ว่า ของแพงจะดี ผมเอา Gear LV4 ยัดเข้าไป วิ่งบน Wangan วิ่งไม่ออก พอกลับไป Tuning Shop ผมถึงเพิ่งรู้ว่าลืมอ่านไปว่ามันเป็น Close Ratio ผมเลยเปลี่ยนเป็น LV3.

การแข่งมันส์ แล้วก็ไม่ยากมากนัก (แล้วแต่คนนะครับ) การ Drift นี่ตอนเข้าใช้ Braking Drift เข้าไม่ยาก มี Clutch Kick ด้วย แต่ปัญหาก็คือ เข้าแล้ว ถ้าเร็วไปก็โครมครับ (แต่ไม่มีหักคะแนนเหมือน Kaido Battle คุณ Oversteer ได้เท่าไรก็เท่านั้น) แล้วคำเตือนอีกอย่าง (และผมก็เกลียดมันมาก) คือ ผมรู้สึกว่ามันไม่มี ABS ครับ ถ้าคุณกดเบรคนานไป ล้อจะล็อค แล้วก็เอวังละครับ ดังนั้น สำหรับผู้ที่ขับแบบบ้าเลือดแบบ NFS หรือ Midnight Club เกมนี้ไม่เหมาะกับท่านแน่นอน เำพราะการไถกำแพงความเร็วจะตกมากๆๆ
    การแข่ง อื่นๆ ก็เหมือนเกมแข่งรถธรรมดาทั่วไป แต่ว่า Drift Engine มันไม่ได้อยู่ในโหมดดริฟต์อย่างเดียว ถ้าเบรคไม่ระวัง เช่นเบรคปุ๊บแล้วหักเลย ก็เรียบร้อยละครับ Braking Drift

การแข่งบนทางด่วน ถ้าคุณขับไปเรื่อยๆ มันก็เหมือน Shutokou Battle ครับ กระพิบไฟใส่ แล้วซัด กติกาคือ จบเกมที่ระยะห่าง 200m. เป็นวิธีที่ดีในการเก็บตังค์ถ้ารถคุณแรง จะมีการแข่งอื่นๆ ที่จุดบนแผนที่ เช่น Destination Battle เกมแข่งรถธรรมดา เหมือน Grip Battle บนเขา Top Speed Battle จนกว่าจะถึงเส้นชัย ใครเหยียบ Max ได้มากกว่าชนะ

ระบบแต่งรถก็อย่างที่บอกไป ทำได้เยอะมาก (2 อย่างที่ทำไม่ได้คือห้องโดยสาร กับห้องเครื่อง) ของแต่งเยอะมากโดยเฉพาะ โดยเฉพาะ Aeropart นี่เป็นจุดขายเขาเลย Vinyl ทำได้ 25 Layer ขยายหดได้ บอกได้เลย คุณทำตัวแข่ง D1ทั้งคันได้เลย (บางคันในเกมก็มีเช่น URAS R34) ถ้าคุณบ้า+ว่าง+ไม่มีอะไรทำนะ เพราะสงสัยกว่าจะทำเสร็จนี่คงชาติครึ่ง ไอ้แปะสติกเกอร์นี่แหละ ผมแปะไป 3 แผ่้น เบื่อเลิก ถ้าจะืำทำรถแข่งนี่สงสัยเป็น 10 แผ่น แถมต้องไปหารูปจากเน็ตมานั่งเทียบอีก ว่า Aeropart อันไหนใกล้เคียง แล้วก็ต้องมาดูตำแหน่ง Vinyl ด้วย ใครว่างเชิญ ผมขอผ่าน รถผมขอแค่ฝากระโปรง FRP Aeropart รอบคัน แม็ก 19 เลิก!!!

ฉากโหลดค่อยข้างนานออกจะน่ารำคาญไปสักหน่อย คำแนะนำคือ ให้ปิด Autosave ไปก่อน แล้วเวลาจะ Save ค่อยเปิดใหม่

สรุป
    ถ้าใครชอบรถญี่ปุ่น+Muscle Car ใฝ่ฝันขับรถในญี่ปุ่น แล้วก็บ้าแต่งรถ (โดยเฉพาะภายนอก) เกมนี้แหละใช่เลย!!!!!!!!!!!!!!!! แต่ถ้าคุณขี้รำคาญ (เกมนี้มีอะไรให้คุณรำคาญเยอะเลยครับ เช่นฉากโหลด เสียง Blow Off ดังเกินพิกัด Grip เข้าโค้งยาก ไม่มี ABS ต้องคอยกระทืบไม่ให้ล็อค) ไม่ชอบเสียเวลาแต่งรถนานๆ ชอบขับรถแบบบ้าเลือด ตีนหนัก ก็ขออัญเชิญ ไปรอ NFS:Carbon ที่กำลังจะออกใน 2 เดือนครับ หรือกลับไปล่น MW หรือ MC3 Dub ก็ได้ครับ สำหรับผม F&F นี่ใช่เลย NFS นี่ตั้งแต่ U1 ผมก็ลาขาดไปแล้วครับ ใครเล่นแล้วเป็นไงมาคุยกันได้ครับ

อ้อ นอกจาก PS2 แล้ว จะมีของ PSP เดือนตุลาครับ ส่วนชาว 360 กับ PC ก้เตรียมรอ Carbon ไปก่อนนะครับ อีกไม่นานเกินรอ ทั้ง PS3 PS2 XBOX360 PC PSP Wii GC XBOX1 NDS GBA มือถือ (มันจะออกหมดทุกเครื่้องในโลกนี้เรอะ งี้น่าจะไปออก Famicom ด้วยเลยนะ)

2. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    รู้ไมของคอมจะออกตอนไหนครับ เเล้วจะประมาณกล่องเท่าไรของเเท้อะครับ

3. Cain

70
    0
    0
    ไม่มีของ PC ครับ มีแต่ PS2 PSP

(งี้แหละ บริษัทเกมญี่ปุ่นไม่ค่อยจะทำเกมลง PC หรอก เพราะคนญี่ปุ่นเล่นเกมบน PC แนวเดียว คือแนวจุ๊กกรู)

4. Tunza!

Tunza! New Member Member

645
    4
    0
    อืม คราวเนี้ยออกจิง แต่ ไม่มีตังอะ เอาไปซื้อ NASCAR 07 หมดแล้วอ่า เหอๆ กว่าจะเก็บตังได้ใหม่คงจะสิ้นเดือน ก็ ไว้ซื้อ Carbon ดีฟ่า เหอๆ :D

5. PATAWEE

PATAWEE New Member Member

4
    0
    0
    ขอโทษนะคับ ไม่ทราบว่าที่ไหนมีขายแล้วมั่งหรือว่าไปซื้อที่ไหนฮะ

6. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    เล่นอยู่เหมือนกันคับ 41%ละ
    มีim s203,supra,RX7
    แต่ชอบใช้ V35 top secret 700ก่าม้า topspeed 225 Mph

7. Cain

70
    0
    0
    ตอนนี้พวกร้านเกมก็น่าจะมีแล้วนะ น้องผมมันไปซื้อจาก MBK

8. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    ต้องไปซื้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D

9. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    เสียดายจัง น่าจะมีของ PC ไปเล่นที่ร้านแล้วติดใจ

10. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    ออกแย้วเย้ๆ:D

11. mai_mugen33

mai_mugen33 New Member Member

19
    0
    0
    เดอะมอลบางกะปิมียังครับ

12. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    จะไปลอง เล่นดูครับ

13. Nguang

Nguang New Member VIP

171
    7
    0
    ัเล่นแล้วเหมือนกันคับ ตอนนี้ใช้ FD อยู่ 539 ม้า Torque 520 (Swap Engine 20B-REW) เล่นไปเท่าไหร่ % จำไม่ได้ แต่เจอใครสวนหมด เอิ๊กๆ

14. mai_mugen33

mai_mugen33 New Member Member

19
    0
    0
    ศูนย์มาสด้าไม่มี FD ขายหรอครับ

หรือว่าผมยังไม่ได้ปลดล็อค แล้วรถที่ได้มาจากชนะบอสขายไม่ได้หรอครับ

ชอบเกมนี้ตรงที่ชุดแต่งสวยมากมายแล้วก็เป็นที่คุ้นๆตาอย่างมาก

ผมทำ SAVANNA ไว้คันสวยมากมายนั่งแปะติ้กเกอร์ไป 2 ชม ครึ่ง -*-

15. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    Rx7 FD มีขายที่นำเข้ารถอะ ลองเล่นไปเรื่อยๆ จะมีมาครับ ตอนนี้ผมขับ Supra 600กว่าม้าอิอิ:D

16. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    อยากเล่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่มีPS2 ง่า

17. Nguang

171
    7
    0
    เมื่อคืนก่อนเล่นไป 22% แล้วคับ เพิ่งมาเล่นต่อเมื่อกี๊ กำลังเล่น DESTINATION BATTLE อยู่ดีๆ รถไปกระแทกที่กั้นทางด่วนข้างทาง แล้วก้ลอยขึ้นไปอยู่บนทางด่วนที่ตัดผ่านซะงั้น ซึ่งมันไปคนละทางกะคู่แข่งบนแผนที่เลย เหอะๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2006
  18. Nguang

171
    7
    0
    งงเลย ผมเข้าไปที่ GARAGE มีรถเพียบเลย มันขายได้มั้ยคับ
    1.86 TRUENO สีชมพู
    2.S14 สีแดง
    3.mazdaspeed6 สีเทาๆ
    4.FC สีขาว
    5.RX-7 R1 สีขาว (รถผมเอง อิอิ)

19. Cain

70
    0
    0
    มันเป็นรถบอสที่เราชนะมา แต่งไม่ได้ขายไม่ได้

ตอนนี้ผมเบื่อ DC2 เลยเปลี่ยนมาขับ Im GD กระจังเครื่องบิน แต่ดันเหยียบไม่ออก หงุดหงิดเลยทำ 86 Levin แล้วอัด 4A-GE 20V+Turbo Stage 4 479 ม้า แรงเป็นพายุเลยครับ เวลาเอาไป Drift จะปวดหัวมากๆ มองถนนไม่ทันครับ แต่ว่าผมใส่ LSD One Way Drift เข้าได้แรงมากๆ ถ้าโค้งไม่ยาก สาดเข้าไปแรงๆ สบายเลยครับ ออกได้เลยโดนไม่ต้องทำ Clutch Kick แล้ว Drift คุมง่ายเพราะรถมันเบา

20. pekky_aie-ki

pekky_aie-ki New Member Member

45
    0
    0
    เล่นอยุ่เหมือนกันครับ

38 % เองอ่ะหะ

ใช้ s15 เอาไว้ดริฟ

ใช้ dc5 เอาไว้ grip

และก้ r34 เอาไว้ซัดที่เหลืออ่า

* ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ
    ผมเล่นแล้วรุ้สึกว่า เวลาเราโดนนำอ่ะ
    ยิงนอสเท่าไรก้เหมือนจะตามมันไม่ทันอ่ะ
    ไม่รุ้ว่าเปนคนเดียวรึป่าว

ปล. น่าจะขายรถบอสได้ จาได้มีตังเยอะๆ
    อิอิ
    :D :D :D :D

21. exxyboyz

exxyboyz New Member Member

15
    0
    0
    MR - NSX Type R มันสุดเเล้ว ขับมัน drift มัน ได้ หมด faint side brake powerover

22. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    ใช้ 200 หน้า s15 เครื่อง RB 26 อยุ่คับ ได้500 ก่าม้าเอง:)

23. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    เล่นจาจบแล้ว เหลือไอ้dkคันเดียว ไม่ผ่านซะที
    ช่วยแนะนำหน่อยคับ รถอะไรดริฟดีๆมั่งอ่ะ

24. Cain

70
    0
    0
    86 ผมว่า Drift ดีเลยนะ เพราะมันเบามั่กๆๆ แต่บางคนก็บอกว่า MR-S ก็ดี ผมเคยลอง S13 ไม่ประทับใจเท่าไร แรงไม่เยอะมาก แต่รถออกจะหนักๆ

25. good_boy

good_boy New Member Member

23
    1
    0
    เพิ่งซื้อมาเล่นวันแรกเลยครับ หนุกมากกเลย
    พวกpart ล้อแม็ก เหมือนของจิงเลยคับ:D :D
    เล่นครั้งแรก เลยซื้อรถตอบสนองความต้องความเองมาซะเลย
    1.S15 top secert
    2. Supra widebody top secert
    3. 350z ing+1

26. PATAWEE

PATAWEE New Member Member

4
    0
    0
    ที่ซีคอนมีขายหรือยังคับ

27. Tunza!

Tunza! New Member Member

645
    4
    0

มีแล้วครับ เห็นแล้ว แต่ไม่ได้ซื้อ ไม่มีตัง T_T จะเก็บตังซื้อ CARBON ตอนนี้มีอยู่ 370 เอง T_T ตอนก่อนตังพอ ตอนนี้เพิ่มมันท้าแข่ง Initial D บ่อย ตังหมด 3ตา 20 บาท T_T

28. Nguang

171
    7
    0
    61% แล้วคับ แต่ขี้เกียจเล่นแล้วง่ะ (T_T)

29. ponds116

ponds116 New Member Member

1
    0
    0
    เล่นไป 70 ก่า % และ ยังไม่ผ่าน morimoto เลยอ่า
    ใช้ รถไร ดั อ่า ชอบใช้ S15 วาง RB26 ดริฟ แล้วก็ เอา GTR V spec ไว้ อัด destination
    แล้ว ก็ EVO IX MR ไว้ grip
    แนะนำ รถ ที่ดริฟ ดี หน่อยสิครับ

30. angle_of_death

angle_of_death New Member Member

51
    0
    0
    โอ๊ย...เห็นพวกท่านคุยกันแล้วเครียดเหลือเกิน อยากเล่นมั่งจังแต่ไม่มีP2...เฮ้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้