เป็นจิงอย่างที่เค้าว่ากันหรือป่าว

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ameba, 19 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ameba

ameba New Member Member

12
    0
    0
    1. รถที่ยกสูง มีการทรงตัวที่ดีกว่า รถที่โหลดต่ำ
    2. ยางรถ ที่มีแก้มสูง ทำให้มีความรู้สึกที่นุ่มกว่ายางแก้มต่ำ
    3. ยางรถ ที่มีหน้ายางกว้าง ทำให้มีการสิ้นเปลืองน้ำมันมากกว่าหน้าแคบ
    4. แต่งรถ ให้มันหล่อๆ นี่ มันสามารถ ทำมันกับมาเป็นเหมือนเดิมได้หรือไม่(ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์)
    5. ทำท่อรถใหม่ กับเปลี่ยนกรองอากาศ มีผลกับกำลังของรถด้วยหรือไม่

ปล.ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามนะครับ
    สงสัย มากๆ เพราะ อาที่ทำงานอยู่ที่ 0 Toyota แกบอกว่าอย่าไป ทำอะไรมันเลย
    เค้าทำออกมาดีแล้ว
    แต่จากความรู้สึกผมว่ามันขับแล้วมันแตกต่างจากรถเก๋ง ยังไงไม่รู้ เลยอยากปรับให้มัน
    เป็นแบบ รถเก๋งอ่ะ

ปล2. ผมเพิ่งได้รถ HMT X ปี 95-96 มาคันหนึ่งเลยอยากแต่งหล่อๆ หน่อยครับ
    ยังไงช่วยแนะนำวิธี แต่งหล่อด้วยนะครับ

2. Katop

Katop New Member Member

72
    0
    0
    1.ผิด
    2.ถูกต้อง
    3.ถูกต้อง
    4.อยู่ที่ว่าทำไปมากแค่ไหน
    5.ทั้งสองอย่างต้องสัมพันธ์กัน

3. t_a_n_a

t_a_n_a New Member Member

38
    2
    0
    ตามนั้น คับผ๊ม

4. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    แล้วแต่...อิอิ

5. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    ทำแล้วมีความสุขทำไปเฮอคับ

6. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    รถเก๋งกับรถบรรทุกมันต่างกันอยุ่แล้วครับ
    เรื่องปรับแต่งใช้แบบเดิมstandard ก็โอเคครับ แต่งมันก็กลางๆ
    มันเป็นค่าการตลาดครับ ทำไมโตโยต้ามีชุดแต่ง TRD และหลายๆค่าย
    ออกชุดแต่งออกมา เป็นธรรมดา สรุป แล้วแต่ชอบ แล้วแต่กำลังซื้อ

7. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ตามที่ทุกคนว่าคับ
    ถูกต้องที่สุ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

8. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

[/COLOR]

เอางี้ดีกว่าไม๊ครับ ลองปรับตัวเราให้เข้ากับรถก่อนดีกว่า เพราะว่าเราขับรถกระบะ ไม่ได้ขับรถเก๋ง โครงสร้างของตัวถัง และ ช่วงล่างต่าง
    กันโดยสิ้นเชิง ปรับตัวเราเข้าหารถก่อนครับ Man to machine ครับ
    แล้วค่อยหา แม๊กซ์-ยาง ดี ๆสักชุด ช่วงล่างแน่น ๆสักหน่อยนึง ช๊อคอัพเจ๋ง ๆ สัก 4 ต้น เบรคเยี่ยม ๆ แล้วจะสัมผัสได้ว่า กระบะก็เจ๋งเหมือนกันนี่หว่า ลองดู ๆ
    ปล. รถน่ะ ตอนวิศวกรมันออกแบบน่ะมันก็ยอดเยี่ยมอยู่หรอก มายอดแย่ก็อีตอนออกมาเป็นรถจริง ๆนี่แหละ เพราะว่าบริษัทมันลดต้นทุนการผลิตไง :D

9. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    หหหาความรู้เยอะๆครับ แล้วลองปรับแต่งในส่วนที่ดีๆลงไปครับ แล้วจะซู๊ดๆยอดในแบบฉบับของเรา

10. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ตามที่พี่ๆบอกเลย

11. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ว่ากันไปครับ

12. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ตามพี่โจ้เลย ส่วนตัวผม ชอบก็ทำ ตามกำลังทรัพย์

13. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    ทำไปเถอะถ้าใจรักไม่ต้องกลัว หมดเงินก็กินมาม่าเหมือนคนในคลับครับ ผมเองก็คน1 กินตลอด

14. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ผมขอตอบข้อสี่แล้วกันนะครับ...

ลองดูและศึกษาก่อนว่าเราอยากได้แบบไหน พอทำไปแล้วจะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง

ถ้าคิดว่ามั่นใจแล้วก็จัดเลยยยย

15. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  16. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามนั้นเลยนะครับ

17. ameba

ameba New Member Member

12
    0
    0
    ขอบคุณมากมาย ครับ...

แล้วไม่ทราบว่าแต่งอะไรบ้างครับที่มันไม่ผิดกฎหมาย
    หรือว่าแต่งแล้วไม่สามารถทำการต่อทะเบียนรถได้ครับ

เหตุผลที่ถามอย่างนี้เพราะว่า ไม่อยากจะมีปัญหากับทาง
    บ้านครับ เพราะว่าเดี๋ยวจะหาว่าแต่งมาแล้ว เอารถไป
    ต่อทะเบียนไม่ได้บ้างล่ะ เอารถไปเชี่ยว ไปชนมาบ้างล่ะ
    เพราะว่าเอารถไปทำ แบบโน้นแบบนี้มามันถึงได้เป็นแบบนี้
    บ้างล่ะ ผมเลยอยากรู้ว่าแต่ง อย่างไร ที่มันไม่ผิดกฎหมายครับ

ปล.แต่จากความรู้สึกผม ผมว่าแต่งโหลดลงมา หน้าสัก 2นิ้ว
    หลังสัก 3-4 นิ้วมันก็ไม่น่าที่จะมีปัญหานะ ใส่ขอบสัก 15-20
    ก็ดูดีไม่น่าจะเห็นผิดตรงไหนหรือว่ามันผิดตรงที่ว่าไม่ได้มาตราฐานหว่า
    แล้วถ้างั้น มันจะออกชุดแต่งมาทำแมวอะไรจิงป่ะ ทุกท่าน...

ปล.2 แต่ความคิดผมคงทำแค่ 2 อย่างที่ว่านั้นแหละครับคือ โหลดกับ
    ลงล้อกับยางใหญ่แค่นั้นแหละ...ส่วนภายในคงตามสะดวกสบายตาม
    อัถตภาพ ตามจำนวนเงินที่มีเท่านั้นแหละครับ...

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากมาครับ...

:D:D:D

18. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ผมว่ามันก็มีจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง
    สุดท้ายแล้วก็ ทำตามใจเสมอครับ
    อะไรที่นอกกฎเกณท์ นิดหน่อย
    คนเรามักชอบที่จะทำครับ

19. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    มันก็แล้วแต่บุคคลนะครับ แต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน และที่สำคัญก็คือกำลังเงินอะครับ ว่ามีมากแค่ไหน

20. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    สวัสดีครับ ผมขอแนะนำว่า เวลาจะเปลี่ยนอะไหล่แต่งอะไรก็แล้วแต่ อยากให้เก็บของเดิมไว้ก็จะดีครับ เวลาทำกลับจะได้ไม้ต้องลำบากหาของครับ

21. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ลองมาขับรถผมก่อนไหม แล้วจะลืมรถเดิมๆ ครับ

22. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อันนี้ จริงกว่าครับ ล้างรถให้ สะอาด ช่วยลดแรงเสียดทานจาก ลมปะทะ

อิ อิ อิ

23. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    มันอยู่ที่ใจครับ

24. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผมว่ามันอยู่ที่ตังค์มากว่า55555

25. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ถูกเลย อันนี้เป็นจริง เงยหน้าดูของกับก้มหน้าดูตังค์

ชอบ ตังค์พอ ก็หล่อได้

26. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    เห็นด้วยค้าบบบบ อิอิ

ปล. แล้วเราเมื่อไหร่จามีว้า ^^

27. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  28. Mochisuperhero

760
    6
    0
  29. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0

อันนี้จริงๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้