และแล้ว 4G15 ก็อำลาโลกไปอีกตัว...... T_T

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย เจียเบี๋ยวะสาด, 19 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    เฮ่ย..ย.ย.ย......ไม่รู้จาพูดอะไร...พูดไม่ออกครับมันพังไปแว้วเครื่องหลานอีคาร์ผม.......................:cry::cry::cry:......คืออย่างงี้ครับวันที่มันจาพังอะผมไปบ้านเพื่อนแถวตัวเมืองปทุม...ออกจากบ้านเพื่อนผมมาก็ไม่ได้ซัดอะไร....ขับมาตามปรกติ.... 80กม/ชม พแต่รถมันมีอาการผิดปรกติมาอยู่บ้างแล้วคือ...ขับแล้วเวลากดมันอืดๆ....เหมือนมันไม่เลื่อนอะครับ.....แต่ก็ไม่เอะใจอะไรนึกว่าเซฟแก๊สมาไปรึป่าว แต่ยังนึกสงสัยอยู่ในใจ พอมาจอดตรงแยกบางคูวัด....พักเดียว....ป๊อก..น๊อกครับพี่น้อง.....รีบเปิดฝากระโปรงดู....แยดด.ดด..ด.ด.ด.ด......เข้....กลิ่นเหม็นไหม้...น้ำมันเครื่องเพียบ... เออ....แล้วมีอยู่ช่วงนึงก็มีสัญญาณแปลกๆว่า....เวลาจอดรถแล้วพอกลับมาที่รถเปิดขึ้นรถมันมีกลิ่นเห็มดไหม้....ผมก็นึกว่ามาจากวิทยุ....เป็นอย่างงี้อยู่หลายวัน......เหมือนกัน...แต่มันเป็นกลิ่นเห็มนไหม้จากเครื่องต่างหาก...กำ

สาเหตุ ที่เครื่องพังเพราะ ท่อยางน้ำตัวล่างมันแตกแต่..แตกนิดเดียวเวลาเราขับธรรมดา..น้ำมันไม่พุ่งออก..แต่เวลาเราซัดหรือขับเร็วๆมันจาพุ่งออก....แล้ว อีคาร์ ตัวนี้ช่างเขาบอกว่า ถ้าเป็นท่อยางน้ำตัวล่างรั่ว..ความร้อนที่เกจวัด...จาขึ้นปรกติ....โดยที่เราไม่รู้เลยว่ามันรั่ว...เพราะมันออกแค่นิดเดียว....ถ้าเราก้มดูก็จานึกว่าท่อน้ำทิ้งแอร์.....มันนิดเดียวจริงๆ....เฮ่.ยย.ย......ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อว่าน้ำขาดได้โดยที่เราไม่รู้เลยเพราะเปิดดูที่หม้อน้ำบ่อยๆ......น้ำก็ไม่ยุบผมละ งง เต็ก เลย ......แมร่งมีอาการพังแบบนี้ด้วยหรือ....เวรกำแท้ๆกรู........ซวยเจงๆ....เจ๊ทเข้.....กรวยซวยเจงๆ..:cry::cry::cry::cry::cry:

ยังไช้รถก็หมั่นดูเลยเครื่องให้ละเอียดซักนิดน่ะครับ..จาได้ไม่ต้องมาเปลี่ยนเครื่องแบบโผม
    ปล ได้คุยก่าทางบ้านเรื่องเปลี่ยนเครื่องครับ ทางบ้านไม่ปลื้มก่า CC ที่จาเพิ่มขึ้นอะ ผมนี่งิดเลย ใจว่าอยากจะได้ 4G18 มาปิ๊ดๆ....ซักนิด....กำโดนด่าเลย....ผมนี่งิด.ด.ดด..ด.....เต็มๆ...เลยต้องกลับมาคบ 4G15 เหมียนเดิม.ม.มม.มม.ม.....:cry::cry::cry::cry::cry:

1. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
  2. boythezeed

boythezeed New Member Member

124
    0
    0
    เสียใจด้วยตุ่ย....ยังไงถ้าได้4G 15 เหมือนเดิมก็ประหยัดดี...นะ(คิดในแง่ดี)
    รถเพื่อนพี่ก็เพิ่งไปเหมือนกันอาการคล้ายๆกันเลยแต่เป็นMAZDA ติน่า เครื่องไปเหมือนกัน...หมดไปหลายตังค์เลย....
    ยังไงก็ตรวจดูเรื่องระบบระบายความร้อนกันดีๆแล้วกันเนอะจะได้ไม่ต้องเสียตังค์....แบบเพื่อนผม....ง่ะ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เชียร์ 4G63T

4. ครับขอบคุณที่เป็นห่วงน่ะพี่บอย...เออ...แต่น้องๆนี่จาให้ยัดแต่แรงๆ -*- กำ

5. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    4 G 15 นี่แหละแต่หาที่มันยังดีอยู่ก็ฉิวแล้ว........ใจเย็นๆเครื่องที่ปีใหม่ๆอ่ะแถวศิริชัยเห็นอยู่นะ

6. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    เสียใจด้วยน่ะนายตุ่ย เรื่องความร้อนอีกแว้วน่ะเนี๊ย โดนกันเป้นแถวๆ

7. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    4G 93T ก็น่าสนนะตุ่ยราคาก็ไม่แพงซักเท่าไหร่หรอก.....แล้วแต่ชอบครับ

8. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เสียใจด้วยตุ่ย ถ้าที่บ้านเค้าไม่อยากให้วางแรงๆ ก็อย่าไปขัดใจเค้าเลย เอาซีซีเท่าเดิมแต่สภาพดีๆ หน่อยก็โอเคแล้วนะ ดีกว่าไม่ได้วางอะไรเลย จริงป่าว อิอิ ...

ปล. พอได้อ่านเรื่องนี้ รีบไปดูน้ำในหม้อน้ำทันทีเลย มันหลอน ...กลัวพังมั่งเดี๋ยวจะซวย เพราะพักนี้ความร้อนมันขึ้นสูงกว่าปกติหน่อย อากาศแม่งก็โคตรร้อนเลยว่ะ

9. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    อ้าว ..บอยเป็นไงบ้าง สบายดีป่าว พักนี้เงินเหลือบานเลยดิ ติดแก๊สแล้วนี่ อิอิ :D:D:D

10. boythezeed

boythezeed New Member Member

124
    0
    0
    สบายดี....ไม่ช่ายเงินเหลีอบานอ่ะดิ แต่เป็นหนี้บาน...ง่ะ:cry:

11. kook za

kook za New Member Lady Member

217
    1
    0
    เสียใจด้วยน้องรัก................ยังไงพี่ว่า 4G15 ก็พอแล้ว 11-12 โล/ลิตร ประหยัดดี ต่อภาษีก็ถูก ตอนนี้ว่าจะหาคนดูแลน้อง โลมา แล้ว จะไปหา lancer 1300 champ ติดแก็ส เน้นเที่ยว+ใช้งาน และจะบูรณะ ca ในตำนานด้วยง่ะ

12. ray-j

ray-j New Member Member

450
    0
    0
    ตุ่ยเสียใจด้วยครับ วางใหม่แล้วจะพาไปรับสาวที่..... ป. อิอิอิอิอ....

13. :):):)......... ขอบคุณพพี่ๆเพื่อนๆด้วยที่เป็นห่วงตอนนี้ได้ขอสรุปมาดังนี้

เมื่อวาน...ไปดูเครื่องที่แถวหลักสี่มา...เครื่อง 4G15 อ่ะมีแต่เป็นคาร์บู... -*- เลยไม่เอาพ่อเขาก็ดูอยู่พักนึงไอ้ร้านมันก็เข้าใจแนะนำมันบอกว่ามีอยู่ตัวนึงสภาพดีหัวฉีด...แต่เป็นเครื่องนอก....ของมิดซูเหมือนกันแต่เป็นเครื่องของขับ 4 มันมาในรหัส 4G91 ครับพี่น้องผมนี่ขาสั่นเลย....ลุ้น...พ่อเขาก็บอกว่าขอดูหน่อย...พอได้ดูแล้วผมที่ใจเต้นเลย..ลุ้นว่าพ่อจาเอาไหม....แกก็ดูแล้วถามรายล่ะเอียดว่าลงกับของเดิมได้โดยตรงรึป่าว....ร้านมันบอกว่าได้แต่พี่ต้องเปลี่ยนไฟร์วีนก่อนเพราะของ 4G91 น๊อตมันมี 7 ตัวแต่ของ 4G15 น๊อตมันมี 6 ตัว....ร้านมันก็บอกว่าถ้าเอามันจาเปลี่ยนให้เพราะว่าเครื่อง 4G91 ตัวนี้มันชนเกียร์ออโต้มา....พ่อเขาก็นึกอยู่พักนึงเราก็ลุ้นเยี้ยวแทบแต่แกก็เลยเอ่ย......มาว่าราคาเท่าไหร่.....แต่ร้านที่ไปนี้เป็นร้านที่เพื่อนพ่อเขารู้จักครับร้านมันเลยบอกราคามา 26000 ถ้วน มันเป็นราคาผมว่าถูกนะ....ส่วนใหญ่จาอยู่ 28000 ครับ สำหรับเครื่องตัวนี้ เวลาผ่านไปซักพักแกเลยตันสินใจมาว่า โอเชตกลงเอาเครื่องตัวนี้ เท่านั้นแหละ.........ผมนี่โครดดีใจเลยไม่คิดไม่ฝันว่าพ่อจาเอาไอ้เครื่องตัวนอกตัวนี้ ร้านมันก็ให้มาครบครับมีทั้งแอร์โฟร์....กล่องของ 4G91 โดยตรง ( ถ้าเป็นกล่องโมมาก็ดีเนอะ ) :D .....และได้ชุดคลัตสภาพที่ได้มาประมาณ 90 ก่าเปอร์เซ็น ครับดีมากๆ....ตอนนี้เครื่องได้ถูกวางลงสู่ตัวรถแล้วแต่ยังต้องแปลงฐานยึดเครื่องนิดนึง....แล้วก็รอช่าง....ที่มีฝีมือมาวายสายไฟและกล่อง......ครับแล้วจาถ่ยรูปเครื่องตัวนี้มาให้ดูครับ.............

ไม่คิดไม่ฝันเลยผมจาได้เครื่องขับ 4 มาใช้ในขับ 2 ไม่รู้จากินน้ำมันก่าแก๊สรึป่าวกำ - -"
    ยังก็ขอบคุณทุกคนอีกครั้งน่ะครับ :):):):)

14. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ดีใจด้วยเพื่อน...ก็แปลงข้างล่างเป็นขับ4เลยสิ

15. pukpick

pukpick New Member Member

615
    0
    0
    ดีใจด้วยนะจ๊ะ
    แต่ยังไงก็อย่าแรงให้มากนะ ทั้งรถแต่งหรือว่ารถเดิมๆก็เหอะ
    กินเหล้าก็ให้มันเบาๆหน่อนนะ ดูร่างกายตัวเองด้วย ง่วงก็นอนอย่าฝืน นะจ๊ะ

16. golf the zeed

3,808
    7
    38

ในที่สุดมันก็ได้เครื่องแรง ๆ สมใจ ดีใจด้วยนะ อิอิ ... แต่ยังไงก็ระวัง ๆหน่อยล่ะกัน ยิ่งแรงมากยิ่งอันตรายนะ แล้วรถจะเสร็จเมื่อไหร่อ่ะ จะเอาไปทำบุญด้วยกันทันป่าว

17. เวรกำ.....แค่นี้หนี้กรูที่ใช้คนเดียวกดไป 2 แสนก่าแล้วเพื่อนเอ๋ย.ย.ยย.ยย.ย......:cry::cry::cry::cry:

18. ขอบใจมากจ้าปิ๊ก........สำหรับคำเตือน :sad::sad::sad:

19. ยังไม่รู้เลยอ่ะพี่สงสัยจานานอ่ะครับ.....ส่วนเรื่องไปทำบุญ...ถ้าไปได้ผมไปแน่ๆ....แต่ถ้าไม่ไปผมจาเอาเงินบริจากไปฝากไว้ที่แว่นน่ะพี่เกียร์.......:D:D:D:D:D

20. kappurara

kappurara New Member Member

113
    0
    0
    ไม่ต้องเสียใจนะ เดี๋ยวซ่อมเสร็จแล้วก็ขับได้เหมือนเดิม เมย์เปงกำลังใจให้

21. อืม.ม.ม.....ได้ยายเมย์....แต่อย่าลืมที่คุยกันไว้น่ะ....อนาคตฝากไว้ที่มือเธอ...... -*-

22. kook za

kook za New Member Lady Member

217
    1
    0
    ..................................................................

23. kook za

217
    1
    0
    ตุ่ยเอารถไปทำที่อู่ไหนอ่ะ อู่พี่เล็กรึเปล่า............

24. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ใจเย็นๆ

ขอให้รถเสร็จเร็วๆ ก็แล้วกันนะ ก็อย่าว่านั่นแหล่ะ ถ้าคิดจะใช้รถเนี่ย ถ้ามันเสียหรือพังขึ้นมา ก็ต้องพยายามหาเงินมาซ่อมมันให้ใช้งานได้เหมือนเดิมนั่นแหล่ะ จริงไหมล่ะ คุณตุ่ย :D:cool:

25. จริงคับคุณบอย...จริงเป็นที่สุดครับ...

26. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    เห็นใจที่พังโดยไม่มีสาเหตุที่รู้ตัว
    และก็ดีใจที่ป๋า อนุมัติ เครื่องตัวใหม่ แต่เองวางไปแล้วนี่นะ
    ที่อยากจะบอกก็คือ น่าจะเอาประหยัดๆ CCน้อยๆ
    ที่สำคัญต่อภาษีถูกๆ อ่ะดีที่สุด พี่เจอ4s+ทะเบียน+พรบ.
    มันล่อไป2300บาท ลมแทบใส่ คิดแล้วกรูไม่น่าเล้ยยย
    ปกติจ่ายทะเบียน+พรบ แค่1800บาท นี่ป่าไป2กว่า โอ้วว....สลด

27. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    อืมมม ดีดีดี แต่ขนาด 12R กับ 4G15 มันยังเกือบตายตั้งหลายหน คราวนี้ไม่อยากคิดเลยว่ะ ตายแน่มึง :cool::cool::cool:

28. แต่เครื่องผมตัวนี้มัน CC เท่ากันน่ะพี่ 1500 CC เหมือนกันแต่ม้าอาจจะเยอะก่านิดโหน่ย.ย.ย.ย.ย.ย.ย..ย.ย.ย.........:D:D:D:D

งิดดดดดดดดดดด.ด.ดด....... - -"

ปล.คิดถึงพี่อามจังเลยเมื่อไหร่พี่อามจามีเวลามาเลี้ยงเบียร์พวกน้องๆเนียะพี่.....:D:D:D...โห่ๆ.ๆ.ๆ..ๆ.ๆๆ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้