หา Expansion Valve

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    แอร์ไม่ทำงานคับ เนื่องจากวาล์วตัน ไม่ทราบว่าใครพอจะทราบแหล่งที่ซื้อ หรือเคยซ่อมบ้างคับ

2. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ผมเพิ่งซ่อมแอร์ไปยกชุดเปลี่ยนวาล์วตัวนี้ด้วย ไม่รู้ว่าวาล์วตัวนี้อยู่ตรงไหนหรือครับ ใช่วาล์วตรงใกล้ๆๆกะที่เติมน้ำพักหม้อน้ำรึป่าว(ตรงท่อแอร์ด้านฝาประโปรงหน้าต่อเข้าแอร์ด้านใน) ถ้าใช่หาซื้อได้ครับ ส่วนมากจะไม่ซ่อมนะ(เพราะตอนที่ผมเอาไปซ่อมแอร์ช่างเปลี่ยนให้ใหม่เลย) ราคาไม่แพงครับ ถ้าหาซื้อไม่ได้โทรหาผมก็ได้นะครับ เดี๋ยวให้เบอร์ช่างจะได้ลองสอบถามดู

3. ekk@5852

525
    0
    0
    ใช่คับผม มันอยู่ตรงนั้นเลยตัวเหลี่ยมๆ เคยถอดมาเทียบตามร้านแอร์แถวบ้าน ไม่มีของคับแล้วเค้าก็ให้
    ไปลองหาดู แต่ไม่บอกว่าหาได้ที่ไหน ก็เลยทำความสะอาดแล้วใส่กลับไปใหม่ ก็ทำงานได้แค่เดือนเดียว
    ก็เริ่มตันอีก น้ำยายังเหลือแต่คอมตัดไม่ยอมทำงาน

4. Super_gang

279
    0
    0
    งั้นลองเอาเบอร์ช่างที่ผมเคยไปซ่อมลองถามดูนะ ผมว่าหาของได้แน่(ของใหม่ครับ) บอกว่ารถนีออนสีแดงแนะนำมาเผื่อจะได้ส่วนลดครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะแต่เห็นเค้าซ่อมดีราคาก็ไม่แพงเท่าไร เบอร์ 0870579626 ชื่อช่างโจครับ แต่อยู่แถวมอหัวเฉียวนะถ้ายังงัยก็ลองโทรไปคุยดูครับ แต่ถ้าคนในคลับมีของก็ลองถามซื้อดูก่อนเพราะอยากจะให้ช่วยกันอุดหนุนคนในกันเองก่อนนนนน

5. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณมากคับคุณเก่ง แล้วผมจะโทรไปคุยคับ ทรมานจิงๆเวลาไม่มีแอร์เนี่ย เห็นคนอื่นที่เค้าเปิดกระจกวิ่ง
    ก็ธรรมดา ไม่เห็นมีอะไร แต่พอเป็นกับตัวเองเปิดกระจกวิ่งเพลียเลยไม่อยากขับ มันร้อนจิงๆ แล้วที่แย่กว่านั้น
    พอฝนตกเปิดกระจกก็ไม่ได้ น้ำเข้าเต็มๆ พอไม่เปิดก็เป็นฝ้าอีก แบบใครไม่เคยไม่เข้าใจแน่ๆ

6. Super_gang

279
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นเหมือนกันคุณเอก ขอให้แก้ไขปัญหาแอร์ได้โดยเร็วนะครับ

7. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    ของผมให้ร้านช่างแอร์สั่งให้ครับเขามีดีเลอร์เขาอยู่ ตอนแรกบอก 1800 ต่อมาโทรมาถามว่าของหายากขึ้นเป็น 2000 จะเอาไหมสงสัยเห็นเราไม่มีทางเลือก ก็เลยต้องเอาเพราะเราไม่รู้จะไปหาที่ไหน ช่างที่สั่งวาวส์ให้บอกว่า ถ้าเดิมน้ำยาเร็วไป หรือปล่อยน้ำยาทิ้งเร็วเกินไป วาวส์รุ่นนี้จะตันง่าย ๆ

8. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

9. ekk@5852

525
    0
    0
    ได้ของแล้วคับ ไปได้ที่แยกกรุงเทพ-นนท์ คับ ตัวละ 1,250 บาท

10. Super_gang

279
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ

11. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

12. ekk@5852

525
    0
    0
    อุปกรณ์ที่เปลี่ยนมี
    Expansion Valve ได้จากร้านที่ กรุงเทพ-นนท์ (จำชื่อร้านไม่ได้)
    ไดเออร์ แบบโอริ่ง 3 หุน 1 ตัว ร้านทั่วไป(ไม่รู้ว่าแปลงมารึยัง)
    คอมแอร์ เบอร์ 17 ของ Nippon ได้จากพี่ที่เชียงกงแถวบางบัวทอง
    นอกนั้นก็ล้างระบบเพราะน้ำมันคอมดำมากๆ ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร
    ตอนรถติดไม่ต้องเร่งเครื่องช่วยแล้วคับ
    :)
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยให้คำปรึกษา

13. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ

14. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    ของผมไม่เปลี่ยนวาวล์ เปลี่ยนคอมกับไดเออร์ ครับ ล้างและเปลี่ยนโอริง เท่านั้น โดยซื้อน้ำยาล้างระบบ 80 บาท เทไส่ท่อแล้วเอาลมเป่าเข้าไป เพื่อ ล้างคราบน้ำมันเก่าและเศษต่างต่าง โดยเป่าผ่านท่อทั้ง สองข้างครับ เป่าจนไม่มีคราบน้ำมันดำๆ แล้วจับเปลี่ยน โอริงทุกตัว แล้วไปจ้างเขาแวคและอัดน้ำยา ติดพัดลมหน้าหน้าอีกตัว
    เย็นดีครับ เมื่อก่อนเคยเอาไปทำทีร้านเขาเช็คไม่เจอรอยรั่วและเขาไม่เปลี่ยนโอริงทุกตัว เนื่องจากถอดยาก เติมน้ำยาแอร์มาก็ได้ไม่นาน เลยทำเอง เย็นมากและไม่มีปัญหาอีกเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้