เพิ่มสีสันให้กับห้องเครื่องซะหน่อย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 24 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    จากที่หายจากการ diy ไปซะนานผมเองก็ว่างพอดีก็เลยคันไม้คันมือขึ้นมา เห็นห้องเครื่องเดิมมันไม่มีสีสันก็เลยเพิ่มสีสันให้กับห้องเครื่องซะหน่อย

ก่อนทำ

ทำเส็จและ

ฝาเครื่องผมใช้สีรองพื้นกันความร้อนก่อนพ่นแล้วค่อยพ่นสีจริง จับตากแดดซัก2วัน ก็ลงกระดาษทรายน้ำเบอร์400 ที่ตัวหนังสือนูนๆ ก็ได้ออกมาตามภาพครับ

2. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    แล้วต้องเปลี่ยนปะเก็นป่าว

3. งามครับ

เวลาพ่นฝาสูบทำยังไงครับ ถอดออกมาเลยเหรอ แล้วยากมั้ย บอกขั้นตอนหน่อยครับ

4. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    โอ้.........ฝาครอบวาล์วสีสวยดีครับ ทำได้สวยมาก

5. virus_x

483
    3
    0
    ต้องถอดฝาออกมาครับ ไม่ต้องเปลี่ยนปะเกนครับเพราะมันเป็นประเก็นยาง ทากาวอย่างเดียวครับ

วิธีถอดฝาครับ
    1.ก่อนอื่นถอดกรองอากาศออกก่อนจะมีตัวล็อกอยู่4ตัว และมีตรงกลางอีก1ตัว แล้วก็ยกกรองออกมาเลย ลืมไปมีน็อตอีกตัวที่กรองอากาศฝาล่างด้านขวา (สำหรับเครื่องคาร์บู)
    2.ต่อมาก็ ถอดสายหัวเทียนออก ดึงขึ้นได้เลย มี 4 ส้น
    3.แล้วก็ลงมือขันน็อตออกทั้ง10ตัวออก จะยังเอาฝาออกไม่ได้ ติดสายคันเร่ง ต้องขันออกก่อน (จำตำแหน่งของน็อตสายคันเร่งไว้ด้วยนะครับ) แล้วก็เอาฝาออกได้เลย
    4.ถอดตัวล็อกสายคันเร่ง และตัวล็อกสายหัวเทียนออกด้วยนะครับ โดยการหมุนออก มี 3 ตัว
    5.ทำการล้างฝาด้วยผงซักฟอก แล้วอย่าลืมเอากระดาษอุดช่องสายหัวเทียนทั้ง4รูด้วยนะครับเดียวน้ำเข้า
    6.ตากแดดให้แห้งสนิท(ผมใช้ปั้มลมเป่าเอา)
    7.พ่นสีทนความร้อน
    8.พ่นสีจริง เป็นอันเส็จ
    9.ทำการประกอบย้อนกลับขั้นตอนเดิมครับ

ถ้าเครื่องมือไม่พร้อมแนะนำว่าอย่าทำนะครับ เด๋วงานเข้า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2009
  6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ฝาสวยเนียนมาก

:) ไปจ้างพ่นได้มั๊ยเนี่ย

อิอิ

7. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    สวยโหดคับ สุดยอดเลย

8. เห็นด้วยอย่างแรง.......ว่าแต่คิดแพงปะ:D:D:D

9. virus_x

483
    3
    0
    ถ้าจะให้ทำ แล้วจะทำยังไงละครับ บ้านผมอยู่บางแค ถ้าเอารถมาก็ต้องจอดทิ้งไว้อีก2วัน(รอสีแห้ง)
    ไม่มีที่จอดอีกอะครับ เอาเป็นว่า ผมมาแนะแนวทางให้ละกันครับ ไม่เข้าใจถามได้ครับ

10. อ่า.....ล้อเล่งน่า

เอาเป็นว่าถ้าจะทำเมื่อไรผมจะขอคำแนะนำนะครับ ขอบคุณมากครับ:D:D:D

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตัวอักษร Nissan Twincam 16 Valve ทำไง อ่ะ คับ
    พ่นขาว หรือ สีเดิม คับ
    :)

12. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    สีกระป๋องเท่าไหร่ครับครับ....หาซื้อแถวไหนคับผมเคยคิดจะทำนานแล้ว....ผมอยู่ชินวัตร 3 เครื่องมือมีพร้อมคับ..

13. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะคับ อีก 1 I.D.Y นะคับ แต่ฝานีขายเพื่อนไปแล้วคับ ตอนนี้ใสเดิมอยู่ อิอิ

14. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...สวยงามครับ คุณ virus_x . ใช้โช้คอัพฝากระโปรงของรุ่นไหนอ่ะครับ...:D

15. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ผมว่าจะไปให้ช่างถอนให้แล้วเราก็ทำสีเอาเอง<น่าจะถูกกว่านะครับ> -- --*

16. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  17. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมจ้างเค้านะครับ
    เครื่องมือทำสีไม่พร้อมครับ 700 บาท วันเดียวเสร็จเหมือนกัน
    อู่นั้นแหละคุณหนุ่ม อบเรียบร้อยเลย
    ภาพนี้ ถ่ายตอนออกมาจากอู่นะครับ

18. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    สวยอีกแล้วคับ

19. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    ห้องเครื่องแจ่มๆกันทั้งนั้นเลยอะ

20. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    สนใจโช๊คค้ำฝากระโปรงเหมือนกันอะครับ...ทำที่ไหนเอ่ย หรือ D.I.Y. แนะนำหน่อยจ้า :):):)

21. virus_x

483
    3
    0
    ค้ำฝากระโปรงทำเองเหมือนเคยครับ ใช้โช๊คของประดูหลังของแครี่บอยก็ได้ครับ ไว้เด๋วจะมาลงวิธีการ d.i.y ค้ำฝากระโปรง แบบละเอียดให้เพื่อนๆชาว nv ให้อีกทีครับ

22. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    จัดไปครับ...:D

23. buem

2,764
    75
    0
    ของผมก็ทำเองครับ เอามาลงเลยครับเพื่อนๆจะได้มีเหมือนกัน
    ผมเอาของ A32 มาแปลงครับ ครับดูตามรูปด้านล่างครับ
    ไม่รู้ใช้วิธีเดียวกันป่าวครับ
    ราคาโช๊คคู่หน้า 1000 นึง
    ค่าเหล็กผมให้ตา x ทำให้ครับ ( ขอบคุงครับผม )
    ส่วนเรื่องเจาะ จัดเองเลยครับผม:D

24. แจ่มมากมายครับพี่น้องครับ

25. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :thumbs_up::thumbs_up:แจ่ม

26. virus_x

483
    3
    0
    ฝาเครื่องผมใช้สีรองพื้นกันความร้อนก่อนพ่นแล้วค่อยพ่นสีจริง จับตากแดดซัก2วัน (ไม่มีห้องอบสีครับ) ก็ลงกระดาษทรายน้ำเบอร์400 ที่ตัวหนังสือนูนๆ ก็ได้ออกมาตามภาพครับ แต่ถ้าจะให้ดีครับ จ้างเขาทำแหละ แบบคุณเบิ้มหนะ สวยเนียนด้วย ของผมต้องทำเองเพราะหาที่ทำไม่ได้ครับ

27. buem

2,764
    75
    0
    ผมทำเองได้บางอย่างครับ แต่เนี่ยฝีมือสุดยอดเลย

28. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ยอมรับครับ เจ๋งจิง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้