กรอบแอร์เปลี่ยนได้เลยไม๊ จากเดิมมาเป็น 3ปุ่ม+1ปุ่ม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป++, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    กรอบแอร์ถ้าเปลี่ยนจากเดิม มาเป็น1ปุ่มหรือ3ปุ่ม ต้องทำไงคับ ต้องมีอุปกรณ์ไรบ้างคับบอกที
    ต้องมีสวิทไรบ้างคับ บอกที ดูยังไงคับ

1. Losery

Losery Guest

0
    0
    0
    อัพพพพ

อัพพพพพพพพพพพ ...............................

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ได้กรอบแอร์ ไม่ว่าจะ 1 ปุ่มหรือ3 ปุ่มก็ต้องทำสายไฟใหม่เหมือนกันครับ ถ้าได้สายไฟมาทั้งชุดแบบไม่ตัดก็ดีครับ แต่ถ้าตัดมาหลังปลั๊กก็ใช้สายไฟชุดเดิมมาแปลงเอาได้

การทำก็แบ่งเป็น 2 แบบคือแบบเต็มระบบ กับ แบบไม่เต็มระบบ ในแบบเต็มระบบก็จะมีส่วนของตู้ heater, วาล์วน้ำและตัวเสื้อแบ่งน้ำร้อนจากระบบน้ำหล่อเย็นเครื่องด้วยครับ และส่วนที่ต้องมีทั้ง 2 ระบบคือ sensor ต่างๆ เช่น หน้ารถ, บนคอนโซน, ตรงหัวเข่าและในตู้แอร์ นอกนั้นก็จะมี power transistor สำหรับ drive ตัวโบเวอร์ และก็ relay อีกตัว ก็น่าจะหมดแค่นี้แล้วล่ะครับ อืม!! นิดนึงครับ ถ้าเป็นแบบ 3 ปุ่ม ท่อแอร์จะต็องมีการแปลงให้เยื้องด้วย ถ้าได้ท่อแอร์เยื้องมาด้วยก็ด

3. ++-*/-++

ขอบคุนคับ โทรไปปรึกษาได้ป่าวคับ

4. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ได้ครับ: 081-2745500

5. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    ขอถามต่อได้มั๊ยครับ ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยเห็นไหนๆมาทางแอร์ออโต้แล้ว ถ้าใส่ 3 ปุ่มไม่เต็มระบบ คือไม่มีตู้ฮีตเตอร์ มีวิธีทำยังไงให้คอมตัด หรือ ปรับความเย็นตรงแถบสีน้ำเงิน-แดงได้เหมือนเดิมครับ? เพราะรถติดมาตอนนี้หนาวมากต้องคอยกดปุ่ม AC ออกเอาเวลาต้องการให้มันเย็นน้อยลง กรุณาชี้แนะด้วยครับ

ปล.อุปกรณ์ตอนติดครบ เดินสายไฟใหม่ เซ็นเซอร์หางหนูที่ตู้ก็มี ตู้แอร์เปลี่ยนใหม่แล้วด้วยครับ

6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    หลายคนที่ติดแบบไม่เต็มระบบก็เป็นแบบนี้ครับ เดี๋ยวผมจะลองดูให้ครับแต่ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า อาจจะต้องเขียน uController แล้วล่ะมั้ง

อดใจรอนิดครับ อากาศก็เริ่มเข้าหน้าร้อนแล้ว หลายคนก็เริ่มสนใจระบบแอร์กันอีก

7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สนใจด้วยครับ

8. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    นอนรอด้วย

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใส่ฮีตเตอร์ง่ายกว่าไหม เห็นมีขายอยู่ 3 พันกว่าบาท ครบ ๆ ไปเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2008
  10. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    ตามมาด้วยคน

11. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ความรู้ดีๆ มีมาอีกแล้วคับ พี่น้องงงง...:D :D

12. ขอบคุน

ขอบคุนทุกความคิดเห็น มีอีกโพสอีกน่ะคับ
    ขอบคุงคาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

13. win01

win01 New Member Member

7
    0
    0
    ใช้ Volume 5K มาต่อแทนส่วนของเดิมไม่ต้องตัดทิ้งนะใช้เทปพันเก็บไว้ในนั้นแหละ ต่อเข้ากับตัวปรับอุณภูมิของเดิมนะครับไม่ใช่ของ 3 ปุ่มใช้อยู่ไม่มีปัญหาไม่ต้องใช้ Heater ถ้าจำไม่ผิด Volume ราคาตัวละ 15 บาทมั๊ง

14. เบ็ดเส็ด

เบ็ดเส็ด ประมานเท่าไรคับ ต้องมีงบเท่าไรคับทั้ง1ปุ่มและ3ปุ่ม
    มีร้านรับทำไม๊คับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
    คุน mugen typeR รู้เเปล่าคับ ...........
    ไครู้ช่วยตอบทีคับ ขอบคุนคับ

15. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ร้านอื่นผมไม่ทราบ แต่ผมทำร้านช่างเจครับ ทำมาก็นานแล้ว เต็มระบบ ไม่มีปัญหาอะไร ราคาตอนนี้ผมไม่ทราบ ขึ้นอยู่กับเรามีอะไรให้เค้าบ้าง ทำแบบไหน(เต็มหรือไม่เต็ม, 1ปุ่มหรือ3ปุ่ม, ออโต้หรือไม่ออโต้)

ปล.งานร้านช่างเจเยอะมากๆ ก็โทรคุยกันก่อน นัดแนะกันดีๆ และเค้าต้องหาอุปกรณ์อะไรให้เราบ้าง จะได้ไม่เสียเที่ยว ไปตั้งแต่เช้าๆ และถ้าให้ดีช่างเจเป็นคน wiring สายเองทั้งหมดก็จะดี

16. ขอบคุนคับ

ขอบคุนคับ-*-

17. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0

รบกวนขยายความหน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้
    1. การต่อ volume ให้ช่างทั่วไปทำได้มั๊ยครับ ยุ่งยากมั๊ย?
    2. ต่อเข้าไปเฉยๆ แล้วปุ่มหมุน น้ำเงินแดง(ของ 3 ปุ่ม)จะใช้ปรับได้(เหมือนเดิม)หรือว่า ไม่สามารถปรับได้
    3. บอกร้านอะไหล่ว่า ซื้อ volume 5K แค่นั้นเค้ารู้เรื่องเลยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ รบกวนด้วยครับ

18. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    คุณวินช่วยตอบทีครับอยากทราบเหมือนกันว่า volume 5k มันซื้อกันได้ที่ไหนหรอครับตามร้านแอร์รถยนต์มานมีขายหรือยังไงครับ แล้วถ้าไปให้ช่างตู่ อมรแอร์ที่แปดริ้วติดตั้งให้ที่เค้ามีขายมั้ยครับเจ้า volume 5k เนี่ยครับ อยากปรับอุณภูมิได้เหมือนกันแต่ไม่อยากทำเต็มระบบอะครับเพราะอยากได้เย็นๆอย่างเดียวไม่อยากได้ร้อน

19. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
  20. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ถ้าคนที่อยากเปลียนกรอบแอร์ใหม่ แต่ไม่อยากยุ่งยากมานะครับ ใส่เป็น 3 ปุ่มไม่ออโต้จะดีกว่านะครับ แปลงแค่ชุดสายไฟ และก็ท่อแอร์ให้เยื้องมา มันจะจบง่ายกว่านะครับ แล้วเดียวนี้กรอบแอร์ 3 ปุ่ม ไม่ออโต้เริ่มหาง่ายขึ้นแล้ว ราคาไม่แพงมากด้วย

ปล. ความคิดผมเฉยๆๆๆนะครับ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละท่านครับ

21. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    กรอบแอร์เดิมมันจะไม่ใช่ออโตคือมันจะมี ตัวเร่งความแรงของพัดลมแอร์ 1-2-3 แบบสไลด์ และ ตัวปรับช่องแอร์ให้ออกตรงช่องที่คอนโซลหรือช่องด้านบนแล้วก็ให้ออกตรงช่องเป่าเท้าเป็นแบบกดปุ่มเลือก แล ะอีกตัวเป็นเร่งอุณหภูมิแอร์แบบสไลล์ ถ้าเอาแอร์3ปุ่มไม่ออโตมาใช้มันจะปรับได้เหมือนของเดิมหรือไม่เพราะมันมีระบบทำงานเหมือนกันแค่เปลี่นยจากปรับแบบเดิมมาเป็นแบบปุ่มหมุน

22. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    กรอบแอร์ที่เป็นของเดิมมันจะไม่ใช่ออโตมันจะปรับการทำงานได้3แบบคือ 1.ปรับเร่งความแรงของลม 1-2-3 เป็นแบบสไลด์ 2.ปรับทิศทางของช่องลมเช่นให้ออกตรงกรอบแอร์ด้านหน้าของคอนโซลหรือด้านบนหรือออกตรงเท้า เป็นแบบกดปุ่ม 3.ตัวเร่งหรือปรับอุณหภูมิแบบสไลด์.ถ้าเปลี่ยนเป็น3ปุ่มไม่ออโตมันจะใช้งานได้เหมือนเดิมหรือไม่เพราะมันมีการทำงานที่เหมือนกันเพียงแต่ปรับการทำงานในแบบเดิมไปเป็นแบบปุ่มหมุน ขอความคิดเห็นด้วยครับ

23. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ใครพอจะสรุป ตั้งแต่ หาของทุกอย่าง มีอะไรบ้าง จนครบทั้งระบบ
    และราคาทั้งหมดได้บ้างครับ จะดีมาก ๆ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ (แบบ 3 ปุ่ม ) จริง ๆ แค่ต้องการช่องไว้ใส่
    ปรี แอมป์ ต่อจากพร้อนท์ แค่นั้นคับ ไม่สนใจ ว่าจะ ออโต้ หรือ ธรรมดา

24. http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=442398&page=2

ลองอ่านดูครับ Knowledge Base คลังความรู้แห่ง EK Group

25. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ใจดีจริงๆ

26. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ลี่ร์ป็080-5405640 รั :D

27. M_kun

M_kun New Member Member

47
    0
    0
    มีร้านแนะเปลี่ยนกรอบแอร์ไหมครับบบ

เปลี่ยนกรอบเดิมนี่แหละ ของเดิมมันหัก

แนะนำทีครับบบ

ขอบคุณครับ ผมอยู่แถว ห้าแยกลาดพร้าว บอกราคาคร่าว ด้วยๆนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้