พัดลมม้อน้ำเสีย ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย creammer, 25 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    เรื่องนี้หลายคนอาจจะรู้มาบ้างแล้วนะครับ
    ผมเอามาเป็นอีกทางเลือกนึงเพื่อใครเป็นเหมือนกัน

เรื่องมันมีอยู่ว่า พัดลมม้อน้ำเริ่มหอนคับ เสียงดังมาก
    ขับไปเนี่ย หมาวิ่งไล่ตามเลย อายมากมาย
    เคยเป็นอย่างนี้ครั้งนึงแล้ว ก็ไปหาของมาเปลี่ยน
    คือเปลี่ยนทั้งพัดลมเลย ราคาก็อยู่ประมาณ 500-1000
    แล้วแต่ร้านครับ

แต่พอดีคราวนี้ลองเองเลยครับ แกะพัดลมออกมาแล้วก็ลื้อมอเตอร์ออกมาเลย
    (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูครับขอโทษจิงๆ เพราะตอนทำก็มัวเอา)
    เปิดออกมาดูนึกว่าลูกปืนแตก แต่ไม่ใช่ครับ มันเป็นสนิม
    เพราะรุ่นนี้มันไม่มีลูกปืน ให้นึกมอเตอร์อันเล็กๆ แต่อันนี้มันใหญ่กว่าเท่านั้น
    ผมก็เลยจัดการทำความสะอาดมันซะ แล้วก็อัดจารบีเข้าไป
    ประกอบให้เหมือนเดิม แล้วก็ยิงซิลิโคนเพื่อป้องกันไม่ให้น้ำเข้า
    เพราะที่มันเป็นสนิมเพราะน้ำมันเข้าครับ

สรุป ไม่เสียเงินซักบาทเพราะที่ office มีครบ อิอิ

ลองดูครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินกัน

ปล. ตอนทำความสะอาดมอเตอร์ ก็เป่าเอาฝุ่นออก แล้วก็เอากระดาษทรายขัด
    ส่วนตอนอัดจารบี มันจะมีรูเล็กๆหัวท้ายครับ อัดมันเข้าไป

2. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ความรู้ดีๆ คับ ประหยัด ของผม ต่อตรงไว้ปี กว่าๆ แล้ว เพื่อ มีโอกาส ได้ ทำ ขอบคุณ คับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุงคับ ความรู้ดีๆ

4. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    ขอบคุณครับ ของผมก็เคยหอนเหมือนกัน แต่ว่าซื้อเปลี่ยนเอาอ่ะครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ
    ผมขออนุญาตเสริมนะครับ
    พัดลมหม้อน้ำที่มันหอนส่วนมากเพราะ บู๊สพัดลมตัวหน้ามันเริ่มสึก และที่แผ่นซับน้ำมันบู๊ส
    มันแห้ง ก็เลยหอน ของผมเองแกะออกมาแล้ว บู๊สมันจะขนาดเท่าพัดลมทั่วๆไป
    ซื้อได้แถวบ้านหม้อ ถ้าจะเปลี่ยนก็อย่าลืมเปลี่ยนแปลงถ่านด้วยครับ

6. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
  7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ความรู้ดีๆอีกแล้ว
    ขอบคุณครับ

8. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ความรู้ดีๆอีกแล้ว...ขอบคุณครับ...เดี๋ยวว่างๆจะลองแกะตัวที่กองอยู่ข้างบ้านบ้างแล้ว...

9. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    เยี่ยมเลยครับ

10. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    จัดไป ขอบคุณคับ

11. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ถ่านพัดลมซื้อที่ไหนได้ครับ เบอร์อะไร
    อยากเปลี่ยนทั้งพัดลมหม้อน้ำ กับ พัดลมแอร์เลยครับ

12. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    สาระดี ๆ ขอบคุณคับ

13. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ

14. toppy741

toppy741 New Member Member

74
    4
    0
  15. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอบคุณครับ

16. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมหอนแล้วซักพักไม่หมุนเลยครับ
    สรุปฮีตครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้