ปรึกษาเรื่องสปอทตัวถัง กับถ่วงรถ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Naruchart, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Naruchart

Naruchart New Member Member

7
    4
    0
    กำลังทำรถ3ประตู วางB16+B20 ยัดหอยพิษ ทีนี้มีเรื่องที่กำลังตัดสินใจเลยอยากจะขอ
    ถามผู้รู้และกูรู เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

รถคันนี้ไม่ได้ทำไปแข่งเน้นขับเล่นสนุกๆเป็นหลัก จากการจำลองการset upเครื่องจากคอม
    วางให้บูสมาตอน4500รอบ ไม่อยากให้ต้นแรงเกินไป เกรงว่ารถจะดิ้น ม้าที่เห็นในโปรแกรม
    อยู่ที่ 369แรงม้า +-5% เลยเกิดความสงสัยว่า แชสซีจะไหวหรือไม่ อาจจะขับได้แต่ถ้าจะ
    ให้ดีต้องสปอทตัวถังไหม การสปอตต้องทำยังไง

แล้วควรต้องถ่วงหน้าหรือเปล่า? อันนี้กะรอตอนวางเครื่องกอ่นแล้วจะไปชั่งน้ำหนักอีกทีว่า
    มันจะลงหน้าเท่าไหร่ ถ้าขับไม่ได้เนื่องจากการดิ้น ควรถ่วงหน้าไหม? ถ่วงยังไง

รบกวนผู้รู้ครับ แต่เรื่องเครื่องนี่จบแล้ว ซื้อของแล้วไม่มีการเปลี่ยนแน่นอน ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่ม
    ทิ้งไว้เลยครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ขับเล่นไม่จำเป็นหรอกครับใช้ยางแท่นเครื่องยูรีเทนก็พอแล้ว
    เรื่องสปอทตัวถังไม่จำเป็นเท่าไรถ้าใช้แข่งเซอร์กิตจำเป็นมากครับ
    ถ้าเกิดจะสปอทจริงๆก็ต้องให้คนที่เขาเคยทำดีกว่าเพราะว่าสปอทแต่ละที่มันถี่มันห่างไม่เท่ากัน
    ถ้าถี่เกินไปมันจะแข็งเกินครับ

3. Civic58

Civic58 New Member Member

9
    0
    0
    ผมถาม หน่อยครับ เครื่องผม b16+20 เหมือนกัน ยาก setbo บ้างครับ ขอความรู้หน่อย งบประมาณ และอู่ที่ทำด้วยครับแล้วแรงม้าเพิ่มจากเดิมเยอะหรือเปล่า คุ้มกับการลงทุนหรือเปล่าครับ รบกวนตอบด้วย

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ท่อนล่างดี กล่องฉลาด คนจูนเป็น มีชัยไปกว่าครึ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้