tiger d4d มีปัญหากับระบบเบรคครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tae_bkk, 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    พอดีรถผมมีอาการเกี่ยวกับเบรค ดิสเบรคหน้า ตอนเบรคแรงๆฝั่งเดียวนะครับ (ฝั่งคนขับ)

แล้วรถออกอาการปัดเห็นได้ชัดเลยนะครับ เปน D4D 4 พ๊อต นะครับ

ล่าสุดไปเปลื่ยนน้ำมันเบรค+ไล่ลมก็ยังไม่หายนะครับ

รบกวนพี่ๆในคลับทีครับ

2. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

เบรคปัดหรือว่าดึง ถ้าดึง เป็นอาการของสไลด์เบรคฝืดต้องถอดออกมาล้างทำความสะอาด เปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ หรืออีกอย่างดูยางหนวดกุ้งด้วยถ้าหลวมหรือฉีกขาด
    ก็ดึงได้เหมือนกันเวลาลงเบรค

แต่ถ้าปัด เป็นอาการของเบรคหลังครับ

3. tae_bkk

45
    2
    0

อาการไม่ดึงเท่าไรนะครับพี่

แต่มีอาการล๊อคด้านเดียว เหมือน abs ที่มีจะไม่ได้ทำงานด้วยนะครับ

4. tjmujahidin

179
    2
    0
    ลองเช็คอย่างที่บอกก่อนดีกว่าครับ
    ถอดคาริปเปอร์เบรคออกมาทำความสะอาด slide braak ให้สะอาดก่อนดีกว่าครับ
    จารบีที่ใช้ขอให้เป็นจารบีประกอบเบรคเท่านั้นนะครับ ถ้าเป็น ATE ได้ก็จะดี

ส่วน ABS ไม่เสียง่าย ๆหรอกครับ ส่วนใหญ่ที่เจอว่า abs ไม่ทำงานคือ เซนเซอร์สกปรก เนื่องจากโคลน - จารบี เลอะฟันที่เซนเซอร์ตรวจจับ ทำให้ไม่สามารถจับได้ อ้อ ... ความเร็วตำ่กว่า 40 Km/H ABS ก็ไม่ทำงานนะครับ
    ABS จะทำงานก็ต่อเมื่อความเร็วมากกว่า 40 Km/H ขึ้นไปเท่านั้น ทุกระบบทุกยี่ห้อครับ

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ดันไป ขอให้หายเร็วนะครับ

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รถใช้งานตลอดไหมครับ ลูกสูบเบรคอาจจะติดหรือเปล่าครับ

7. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    หน้าจะเป็นลูกสูบคับ

ผมก้อเคยเปงอยู่อ่ะคับ

8. tae_bkk

45
    2
    0

อ่อ ได้เลยคับ รู้สึกมะค่อยมั่นใจตอนเบรคเท่าไรเลยคับ เดียวจะหาจาระบีตัวนั้นดูคับ

9. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    ของผม วิ่งเร็วๆแล้วเบรคมันสั่นๆ อะคับ ยังไม่ได้ไปแก้เลย

10. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เบรคตอนวิ่งแล้วสั่นน่าจะมาจากจานเบรคคดนะครับ ลองเจียรจานดูน่าจะหาย

11. tjmujahidin

179
    2
    0

วิ่งเร็วแล้วเบรคแล้วสั่น.. ถ้าความเร็วซัก 60 - 90 ล่ะครับ สั่นด้วยหรือเปล่าครับ

ลูกปืนล้อหลวม.......ปรับตั้ง
    ยาง..ถ้าไม่กลมแล้วก็สั่น (อาจจะเก่าหรือเบรคหนัก ๆทำให้ยางสึกไม่เท่ากัน).....เปลี่ยน
    หรือ อาจจะเป็นจานเบรคคด ผ้าเบรคจับไม่เสมอ......ก็เจียร์จานแบบคุณ manjz บอก ลองตรวจเช็ดดูครับ

12. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ตรวจเช็คแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

13. tae_bkk

45
    2
    0
    ได้ครับ ปรับแก้ไขเปนไงจะมาเล่าสู่การอาการให้ทราบค๊าบ

14. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    ถ้าวิ่ง 60-90 ปกติคับผม น่าจะเปนที่จาน เดวเปลี่ยนผ้าพร้อมกันเจียไปเลย แนะนำผ้าเบรคหน่อยสิคับ

15. tjmujahidin

179
    2
    0

ถ้าซัดบ่อย ซัดหนัก ก็ ultimate
    บ่อย แต่ไม่หนัก Matal King ก้พอ
    เอาแค่นี้ก่อน

16. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    แอบเข้ามาอ่านเป็นความรู้ดีครับ

17. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    แล้วNational Brake เปนไงบ้างคับพี่

18. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ได้ความรู้อีกแล้วววววว

19. tae_bkk

45
    2
    0
    ของผมซื้อตัว 4wd มาเตรียมไว้ตอนทำเบรค ไม่รู้เกรดจะพอๆกับ Metal King Titanium ป่าวเหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้