มีใครซื้อบ้านอยู่ แล้ว เป็นแบบนี้บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย G.MUGEN, 11 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อบ้านแล้ว ที่ The Centro สุขุมวิท 113ต้องโดนบังคับให้อยู่ในกรอบ จาก บ.สมาร์ท ที่ดูแลและเป็นผู้จัดการหมู่บ้านอยู่ในโครงการว่า ห้ามต่อเติมหรือตกแต่งตัวบ้านให้ผิดแบบไปจากเดิมที่โครงการสร้างมา ซึ่งสิ่งที่ผมทำแล้วถูกห้ามคือ ผมได้นำกระเบื้องมาหุ้มรอบต้นเสาหน้าบ้านของผมเองโดยหุ้มจากโคนต้นเสา จนถึง ครึ่งเสาหน้าบ้านครับ และโดยเหตุผลที่ผมได้ทำไปนั้นก็คือหน้าบ้านไม่สามารถทำหลังคากันฝนได้ทั้งตรงพื้นที่ว่างหน้าบ้าน และ พื้นที่ว่างบริเวณโรงรถครับ ซึ่งพูดง่ายๆก้อคือ โรงรถนั้นเมื่อจอดรถแล้วหลังคาสามารถกันฝนได้แค่ครึ่งคันเท่านั้น แล้วเมื่อฝนตกลงมา เมื่อเม็ดฝนกระแทกพื้นเมื่อใหร่ก้อจะะเด็นโดนโคนเสาหน้าบ้านทันทีเพราะโครงการไม่ให้ต่อเติมหลังคากันฝนเพิ่มครับ ผมก้เลยต้องหุ้มกระเบื้องรอบโคนเสา ส่วนครึ่งเสานั้น ก็อคือกันรอยมือซึ่งถ้าเกิดเอามือท้าวเสาแล้วเสาบ้านก้อจะดำทันทีครับ เพราะทางโครงการให้สีบ้านแบบเช็ดไม่ได้มา แล้วผมจึงเกิดข้อสงสัยว่าทำไมทาง A.P ใช้อะไรมาทำให้ลูกค้าที่ซื้อบ้านมาแล้วอึดอัดใจอย่างนี้ครับ ซึ่งถ้าผมรู้อย่างนี้แล้วตั้งแต่ก่อนที่จะซื้อนะครับ ผมไม่ซื้อจริงๆ ครับ เพราะผมก็อยู่มาหลายโครงการนะครับ แต่ไม่เคยเจอกฎแบบนีซะที ซึ่งเพื่อนบ้านต่างเอ่ยปากหลายท่านแล้วครับ ว่า เริ่มอึดอัดใจ จริงๆ กับเรื่องแบบนี้
    ผมไม่ได้ต่อต้านกับกฏระเบียบ และ ข้อบังคับ ของหมู่บ้านนะครับ แต่ขอให้มีขอบเขตุนิดนึง อะไรที่ห้ามบางเรื่อง ผมรับฟังนะครับ แต่บางเรื่องที่ผมไม่เคยเจออย่างเช่นกฏแบบนี้ ผมขอค้านครับ จึงอยากฝากไปถึงผู้ที่ดูแลเรื่องนี้ด้วยครับว่าเลิกซะเถอะครับ เรื่องกฏแบบนี้ เพราะมันดูไม่เข้าถ้าครับ มันขัดกัน เพราะถ้ามองจากภายนอกของโครงการแล้วมันสวย แต่ข้างในมันไม่ได้เรื่องครับ เพราะถ้าอยู่อาศัยแล้วอึดอัดใจ ผม เชื่อว่าไม่ได้มีแต่ผมคนเดียวที่ไม่เห็นด้วย และ ไม่อยากอยู่ เพราะเท่าที่ถามเพื่อนบ้านหลายๆ คน ก้อเห็นด้วยกับผม
    ครับ

2. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    อ่านแล้วเศร้า บ้านเราเองยังทำอะไรไม่ได้[

3. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    มันเป็นเรื่องปกติครับของแบบนี้เพราะถ้าผู้ซื้อต่อเติมกันได้หมู่บ้านจะ

ไม่น่าดูเนื่องจากใครคิดอะไรก็ทำมันไม่มีระเบียบอีกอย่างนึงโครงการ

ต้องการให้บ้านแต่ละกลุ่มเหมือนกันหมดเพื่อความสวยงามครับ

ลูกค้าใหม่ที่จะมาดูโครงการฯจะได้ไม่รู้สึกทำไมมันจึงไม่มีระเบียบ

สรุปง่ายๆเพื่อการตลาดครับ อีกอย่างการต่อเติมบ้านนั้นมิใช่ต่อกัน

มั่วๆนะครับบางจุดไม่สามารถต่อได้ก็มี เชื่อผมเถอะ..........555

ไหนๆก็มาขนาดนี้เตือนไว้หน่อยสำหรับบ้านที่เป็นชิ้นๆมาประกอบ
    (ตัวอย่างบ้านพฤกษา)อันนี้จะเจาะจะสกัดระวังนะเตือนไว้เลยอาจ
    พังลงมาได้นะจ๊ะตามหลักวิศวะกรรมเขาห้ามเด็ดขาด อิอิ

4. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    กฎระเบียบยังงัยก็ไม่ใช่กฎหมายครับ ผมว่าลองคุยกับเพื่อนบ้านแล้วรวมตัวกันหรือจะปรึกษาคนที่รู้เรื่องกฎหมาย
    เกี่ยวกับอาคารสิ่งปลูกสร้างอะไรพวกนี้ดูนะครับ แต่อย่าลืมเอาสัญญาที่ว่าติดมือไปให้เค้าดูเพื่อพิจารณาด้วยนะครับ
    ...เห็นใจจริงๆครับ...ขอให้เรื่องแผลงๆนี้จบลงด้วยดีด้วยนะครับ...ขอเอาใจช่วยครับ...:sad:

5. G.MUGEN

427
    19
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ให้ความเห็นมานะครับ อย่างที่คุณ tamazung ว่ามามันก้อจริงครับ ชึ่งเรื่องเหล่านั้นผมเห็นด้วยครับ ไม่ว่าการต่อเติมหลังคาจดผิดแบบและไม่มีระเบียบ ซึ่งผมก้อได้ถอยให้ทางหมู่บ้านแล้วก้อเลยไม่ได้ต่อเติมหลังคาเพิ่มเติม ยอมให้รถตัวเองจอดอยู่ในบ้านแล้วโดนฝนตกใส่อยู่อย่างนั้น แต่หุ้มกระเบื้องที่เสาครี่งต้นนี้ผมว่า มองจากข้างนอกเข้ามาแล้วแทบจะมองไม่เห็นเลยครับ แต่เขาไม่ยอม จะให้เราเอาออก ผมเลยไม่เข้าใจครับว่าที่เขาทำเนี่ย เพื่ออยากให้เป็นระเบียบ หรือว่า อยากเอาชนะลูกบ้านกันแน่ซึ่งเพื่อนบ้านที่ทำอยู่ก่อนนี้เขาก้อโดนแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่มีใครทำตาม แถมโดนเพื่อนบ้านท้าให้ฟ้องอีกต่างหาก ผมก้อเลยคิดว่า เราควรจะแข็ง หรือ อ่อนให้กับเขาดี คิดอยู่นานก้อเลยสรุปเลยว่า ผมคิดจะแข็งกับเขาครับ เพราะเราถือว่าเราต่อเติมให้ไม่ผิดไปจากรูปรักษ์เดิมก้อพอ แถมมากั้นชีวิตอิสระแบบเราด้วย อันนี้ผมขอสู้ตายครับ เพราะผมถือว่าผมแต่งบ้านที่ผมซื้อแล้วครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถูกของเค้าแล้วครับ สร้างมานานหรือยังครับ จริงๆแล้วในสัญญาจะระบุไว้ ห้ามต่อเติม
    รอให้เก่าๆซักหน่อยค่อยต่อเติมดีกว่าครับ ของผมซื้อบ้านมา 10 กว่าปี ตอนนี้จะต่อเติมยังไง
    เค้าก็ไม่มายุ่งแล้วครับ

7. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> Home Place แถววัดสวนแก้วไม่มีปัญหาเลยครับ ทำที่จอดรถใหญ่ สบายเลยครับ แถมต่อเติมข้างบ้านอีก หายห่วง เรื่องการรักษาความปลอดภัยก็โอเค ค่าส่วนกลางก็ไม่แพงมาก โอเคเลยครับที่นี้ เห็นจะมีโครงการใหม่อีก <<<

8. G.MUGEN

427
    19
    0
    นี่คือรูปครับ ฝากเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยพิจารณาหน่อยนะครับว่าผมทำเกินไปมั้ยครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมขออาศัยอยู่สักห้องนึงครับ บ้านสวยน่าอยู่จัง

10. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    มันสวยกว่าเดิม อีกนะครับ แล้วยังไง
    จะต้องรื้อออก หรือเปล่าครับ ยังไงรวมตัวกัน
    หลาย ๆ คน ปรึกษา ทนาย ไว้ต่อรองกันก็ดีครับ

11. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    เห็นใจด้วยครับ บ้านของเราแท้ๆ อย่างนี้อึดอัดแย่
    ผมเคยเห็นต่อเติมหลังคาโรงรถ หรือทำโรงรถเป็นอีกห้องหนึ่งแทน มันก็สวยดี ประโยชน์ใช้สอยเพิ่มขี้นอีก ทำตามกันเป็นแถวๆ มีตั้งหลายแบบ ก็ดูดีทั้งนั้น ผมไปเห็นยังอยากได้บ้านที่ต่อเติมแบบนี้มากกว่าแบบเดิมด้วยซ้ำ ผมว่าเป็นการทำให้โครงการนั้นๆ มีความหลายหลาย ถูกใจคนต่างๆ กันไป ตลาดก็กว้างขึ้น เจ้าของโครงการที่คิดว่าเหมือนๆ กันหมด แล้วดี มองแค่มุมเดียวหรือเปล่าครับ

12. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ผมขอตอบเท่าที่ผมผมได้เรียนมานะครับ
    จริงอยู่ครับการที่พี่ได้บุกระเบื้องโดยที่ไม่เสียรูปแบบบ้านก็จริง
    แต่มันเป็นการเพิ่มเติมนอกเหนือรายละเอียดข้อตกลงการซื้อขายหรือเปล่าครับ
    ถ้าอยู่ในข้อตกลงการซื้อขายก่อนที่พี่จะซื้อบ้านอย่างนี้ถือว่าทางโครงการไม่ผิดครับ
    พี่เป็นฝ่ายผิดโครงการสามารถสั่งให้พี่รื้อถอนได้ทันทีครับ
    แต่ถ้าข้อบังคับอยู่นอกภายใต้ข้อตกลงซื้อขายตรงนี้ทางโครงการไม่สามารถสั่งให้รื้อถอนได้ครับ
    พี่สามารถฟ้องร้องได้เลย หรือว่ามีอีกกรณีหนึ่งคือเรื่องการทำสัญญาเช่าซื้อครับ
    ต้องดูว่าถ้าซื้อขาดหรือว่าเช่าซื้อจนหมดค่างวดแล้วสามารถต่อเติมหรือเพิ่มได้หรือไม่ครับ

13. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ผมว่าที่คุณทำนี่ มันเล็กน้อยมากเลยนะ ซื้อบ้านเดี่ยว แต่เหมือนอยู่คอนโดเลยนะครับ เซ็งแทน ยังไงเอาใจช่วยให้จบด้วยดีครับ

14. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    น่าเห็นใจมากคับ บ้านเราแท้ ๆ กลับไม่มีสิทธิ

15. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    อย่างนี้ต้องดูที่เงื่อนไข ตั้งแต่แรก

ถ้าไม่มีในข้อตกลงก็อย่าไปยอมครับ

ปล. บ้านสวยมากมาย ขอทราบราคาหน่อยได้ไหมครับ

16. เหนื่อยจัยเนอะพี่

17. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เด็กซอยวัดด่านเหมือนกัน

18. บ้านของเราแท้ ๆ อุตส่าห์หาเงินมาซื้อ จะทำอะไรกับบ้านตัวเอง
    ยังต้องโดนแบบนี้ มันก็คงเซ็งน่าดูแหล่ะครับ ตกลงว่ามันบ้านใคร
    กันแน่

ส่วรตัวผมซื้อคอนโดอยู่ ก็มีระเบียบแบบนี้เหมือนกัน แต่ถ้าตราบใด
    ที่ยังอยู่ในกรอบของความเป็นส่วนตัว และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ทาง
    ฝ่ายจัดการจะว่ายังไง ผมก็เฉย ๆ นะ เงินค่าส่วนกลางเราก็จ่ายทุก
    เดือน ชื่อในทะเบียนบ้านก็ระบุว่าเราเป็นเจ้าบ้าน ไม่รู้จะไปแคร์คนอื่น
    ทำไม เพราะถามจริง ๆ ว่าถ้าเอาเรื่องกันจริง ๆ เค้าจะทำอะไรเราได้
    น้ำก็ของการประปา ไฟก็ของการไฟฟ้า ถ้าเข้ามายุ่มย่ามในบ้านเรา
    เด๋วจะแจ้งบุกรุกเข้าให้ พวกที่มาว่า ๆ ๆ กับเราเนี่ย ถามหน่อยเหอะว่า
    เอาเงินเดือนมาจากค่าส่วนกลางที่เราจ่ายไปทุก ๆ เดือนหรือป่าว ใคร
    เป็นลูกจ้าง ใครเป็นนายจ้างกันแน่

พูดแล้วของขึ้น สรุปว่าอย่าไปยอมครับ ถ้าอยากให้รื้อ ให้มันไปฟ้อง เอา
    คำสั่งศาลมา แล้วจะรื้อให้

19. G.MUGEN

427
    19
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ให้กำลังใจกันนะครับ บ้านหลังนี้ตอนซื้อไม่มีสัญญาให้อ่านก่อนครับ แต่ซื้อแล้วมีให้อ่านครับ งงใหมครับ คือก่อนซื้อไม่ได้ให้อ่านสัญญาครับ แต่จ่ายตังแล้วเอาสัญญามาให้เซ็น
    มีครับ แต่ไม่ได้ดูเลยจริงๆ เพราะมันเยอะมาก เพราะสถานการณ์จริงก้อคือตอนซื้อ ผู้ขายเอาสัญญาออกมาจากซองอย่างดี แล้วก้อ บอกว่า นี่เป็นสัญญานะคะ ช่วยเซ็นตรงนี้หน่อยค่ะ ก้อดูคร่าวๆ แต่ไม่ละเอียด และ นึกไม่ถึงจริงๆ ครับว่ามีกฎ แบบนี้ ต้องยอมรับครับว่าผมละเลยข้อนี้ไปจริงๆ ต่อรองได้ว่าราคาเท่านั้น เท่านี้ก้อดีใจมาก เซ็นแบบไม่ได้อ่านจริงๆ ครับ เพราะหมู่บ้านเขาก้อมีชื่อเสียง ติด 1 ใน 5 ของประเทศ ก้อเลยไม่ได้คิดอะไรมากครับ คิดแค่ว่า ห้ามทำสกปรก ห้ามขายของ ห้ามทำความรำคาญกับเพื่อนบ้าน เป็นหลักๆ ซึ่งผมไม่คิดจะทำอย่างนั้น แน่นอน
    ซึ่งตอนก่อนซื้อถามทางพนักงานขายบ้านแล้วครับ ว่า ผมแต่งบ้านแบบเพื่อนบ้านที่มาอยู่ก่อนได้ใหม ทางพนักงานขายบอกว่าได้ค่ะ แถม จะหาช่างฝีมือให้อีกครับ แต่ตอนนั้นผู้จัดการหมู่บ้านคนใหม่(ที่เคี่ยว) คนนี้ยังไม่มา พอซื้อได้สักพัก ก้อ เปลี่ยนผู้จัดการหมู่บ้าน(ที่เคี่ยว) คนนี้มา เลยจะมาให้ผมรื้อออกนี่น่ะสิครับ

20. G.MUGEN

427
    19
    0
    ว่างๆ แวะเข้ามาเยี่ยมกันบ้างนะครับ บ้านเลขที่ 9/46 ครับ อยู่ตรงหน้าสโมสรเลยครับ

21. G.MUGEN

427
    19
    0
    ตอนนั้นราคาตั้งใว้ 6ล้าน 8 แสนบาทครับ ต่อได้ 6 ล้าน 3แสนบาท ก้อดีใจมากเลยเซ็นแบบไม่ได้ดูสัญญาเลยครับ

22. G.MUGEN

427
    19
    0
    ผมยินดีให้เพื่อนๆ พี่ๆ ไปเยี่ยมชมและ พักผ่อนได้เสมอนะครับ บ้านของผม อยู่ที่ the centro สุขุมวิท 113 ซอยวัดด่านครับ บ้านเลขที่ 9/46 ครับ อยู่ตรงข้ามหัวมุมสโมสรของหมู่บ้านพอดีครับ
    ยินดีต้อนรับทุกคนครับ

23. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    เอาใจช่วยคับ เท่าที่ดูก้อไม่ได้อะไรมากมายเลย เซ็งแทนคับ
    ป.ล. บ้านสวย น่าอยู่มากคับ

24. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ประมาณกี่ตารางครับ กำลังหาอยู่พอดีเลยครับ

25. G.MUGEN

427
    19
    0
    บ้านของผมทางโครงการแจ้งว่า 68.7 ตรว.ครับ แต่วัดจริงๆ ได้ 68 ตรว. เองครับ ผมยังหยวนๆ เลย แต่ถ้าโครงการยังไม่หยุดห้ามเราอีกแล้วล่ะก้อ ผมว่าผมจะงัดเอาเรื่อง ตรว. ที่วัดได้ไม่ถึงขึ้นมาเล่นกับเขาบ้างครับ เรื่องจริงครับ

26. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    บ้านสวยจังครับ

27. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    น่าเห็นใจครับ บ้านก็บ้านเรา แล้วที่ทำไปก็ไม่ได้ดูเสียรูปทรงตัวบ้านตรงไหนเลย
    อย่าพึ่งรื้อออกนะครับรอให้ถึงที่สุดก่อน สู้ๆครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:32:35 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:32:20 ----------

น่าเห็นใจครับ บ้านก็บ้านเรา แล้วที่ทำไปก็ไม่ได้ดูเสียรูปทรงตัวบ้านตรงไหนเลย
    อย่าพึ่งรื้อออกนะครับรอให้ถึงที่สุดก่อน สู้ๆครับ

28. G.MUGEN

427
    19
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ สำหรับกำลังใจ และคำปรึกษาครับ ผมได้ยื่นคำขาดไปแล้วครับ กับทางโครงการว่าผมจะไม่รื้อออกเด็ดขาด สรุปว่าผู้จัดการหมู่บ้านบอกว่าจะไปขอกับทางผู้ใหญ่ให้ครับ รู้ผลวันอังคารนี้ ก้อได้ผลยังไงจะมาบอกให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้รับรู้กันครับ

29. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    นี้เป็นการตกแต่งภายนอกค่ะ มะใช่ต่อเติมหรือรุกล้ำที่ดินของส่วนกลาง
    ตามกฏหมาย เมื่อเรามีสิทธิครอบครองแล้ว เราสามารถจะทำได้ค่ะ จะทาสีบ้านเป็นสีชมพูก็ไม่มีใครเอาผิดได้ค่ะ
    ทำสัญญาซื้อขายบ้าน มิใช่สัญญาเช่าค่ะ
    ถ้ามีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้น คุณก็เป็นฝ่ายถูกอยู่ดี เพราะคุณกระทำการลงไปเพื่อต้องการปกป้องให้ทรัพย์สินของคุณคงรักษาสภาพดังเดิม ค่ะ

เรื่องที่ดินหายไปนี้ ต้องพิจารณาด้วยว่า หายไปเพราะรั้วบ้าน หรือเปล่า หรือว่าผิดจากสัญญาซื้อขาย ถ้าเป็นที่บริษัทผิด แนะนำให้ฟ้องเลยค่ะ พวกนี้กลัวเสียหน้าอยู่แล้ว เราเป็นผู้บริโภคด้วย แต่ต้องรีบๆ ฟ้องน่ะค่ะก่อนเค้าปิดโครงการไปซะก่อน ไม่เสียเงินหรอกค่ะ อาจจะได้เงินคืนมาด้วย จากที่ดินที่หายไป ถ้าเค้านิ่งเฉยซัก7วัน ก็ส่งหนังสือแจ้งความจำนงค์ไปเลย ว่าจะลงหนังสือพิมพ์ หรือสื่อค่ะ

30. G.MUGEN

427
    19
    0
    ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ ผมว่าผมจะยกเรื่องนี้ขึ้นมาพูดแน่นอนครับ ถ้าเขายังไม่หยุดห้ามเรา และ จะมาให้เรารื้อออกอีก ผมต้องสู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้