ถามเรื่อง แอร์โฟลว์ sr20 det กับsr18 de คับบ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ZANAHOW, 3 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZANAHOW

ZANAHOW New Member Member

180
    0
    0
    พอดีแอร์โฟลว์ ของเครื่องsr20 det เสียคับ เอาของsr18 de มาใส่แทนจะได้มั้ยคับ แล้วเวลาบูสท์มา มันจะวิ่งได้ปกติหรือป่าวคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2009
  2. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    น่าจะใช้กันได้มั้งเพราะไม่เคยสับมาเปลื่อน...........ใครรู้มาตอบด้วย ............ ไอทองรถบ้านรู้ป่าวหว่ะ..........มาตอบด้วยอยากรู้เหมือนกัน

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่ได้คัรบ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ไม่ได้ครับ ดีสุด ก็สตาร์ทติด แต่วิ่งไม่ได้ แย่สุดก็ไม่ติดแถมควันดำ น้ำมันท่วม แน่นอนครับ

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    อ้าว ...... ขอโทษด้วยคับไม่ได้อ่านหัวข้อ............เห็นแต่แอร์เสีย ผมก็นึกว่าคอมแอร์พังจะเอาของ sr 18 มาใช้ก็เลยไม่รู้ว่าใช้กันได้มั้ย........แต่ถ้าเป็นแอร์โฟล ก็ตามท่านทั้งหลายเลยคับ........อิอิ

6. ZANAHOW

180
    0
    0
    ที่น้ำมันท่วมนี่เกิดจากอะไรเหรอคับ

7. vampire258

1,639
    25
    0
    การอ่านค่นค่าไม่เหมือนกันครับ

ในแรงดันที่เท่ากัน แรงดันในท่อร่วมไอดีนะครับ แอร์โฟแต่ละตัว จ่ายสัญญาณไฟฟ้าเข้ากล่องไม่เท่ากันครับ. ..ความละเอียดในการอ่านค่าแรงดันก็แตกต่างกันด้วยนะค รับ

สมมติ ว่าแอร์โฟ จะปล่อยสัญญาณเป็นไฟฟ้าตั้งแต่ 0-5 V ครับ

สมมุติ

air flow 18DE จ่ายเต็ม 5 V รับแรงดันได้สูงสุดที่ 0 Psi (ที่ 5 V)

air flow 20DET จ่าย 5 V รับแรงดันได้สูงสุดที่ 15 Psi (ที่ 5 V)

ถ้านำแอร์โฟล์ DE มาใส่ ยังไม่ทันติดบูส เลย แอร์โฟล์ก็สั่งจ่ายน้ำมัน เต็ม 5 V ซะแล้ว

ผลก็ท่วมซิครับ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ความรู้แน่นมากครับ

งั้นควรใช้ แมปเซนเซอร์ และจูน F-Con ครับ แรงพลัง และ แพง ครับ หรือถ้าเหลือจัดเลยครับ แรงแน่นอน ใช่ปะครับพี่ป๊อป

ไม่รู้ผมไม่ค่อยมีความรูเท่าไหร่
    แต่รู้ว่าถ้าใช้ผิดเบอร์ 1 สะดุด 2 ควันดำ 3 สตาร์ทได้แต่แบบพะอืดพะอมแล้วจะดัง พับๆๆๆๆ แล้วก็ดับครับ

ประสบการณ์นี้ จำอีกนาน ! ตอนนั้นทำอาลุ้นเยี่ยวเหนียวเลยครับ ผมจำได้เลย แม่งแอร์โฟว์ ผิดเบอร์ .... เอาของ SR20DE มาใส่ เซ็งเป็ดเลยครับ สัปมั่วไปหมดเลย จนสุดท้ายต้องสั่งตรงรุ่นแบบแกจาก เครื่องติดกรองเลย ที่ร้าน RS motor ไม่งั้นนะ รถผมไม่งคงต้อง ทิ้งซากไว้อุบลแล้วละคับ 555+ ยังจำรหัสได้แม่นเลยครับ 14a กับ 06b 555+

9. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    น้ำมันท่วมเกิดจากการที่ ฝนตกหนักเป็นเวลานานครับ อิอิ
    ใช้air flow vg30เลยดีก่าครับ เชื่อโผมๆ เปลี่ยนแล้วก้อแก้สัญญานที่กล่องหน่อยครับ แหล่ม

10. ZANAHOW

180
    0
    0
    ตอนนี้ ใส่แอร์โฟรว์ sr18 รู้สึกว่า บูสท์ได้แค่ 4 ปอรด์เองคับ หลังจากนั้นไม่มีแระคับ อาการเหมือนน้ำมันไม่พอด้วยอ่ะคับ ไม่รู้เป็นเพราะแอร์โฟรว์รึปล่าว และเดิมๆ srฝาขาวมันบูส กี่ปอน์ด คับ

11. vampire258

1,639
    25
    0
    กลับไปอ่านดีๆซิครับ

12. vynnz

727
    4
    0
    sr เดิมๆ บูสท์ปามาณ 8 ปอนด์ครับ ถ้าเครื่องไม่สมบูรณ์ก้อไม่ถึงครับ
    ถ้าน้ำมันไม่พอมันก้อจะเกิดอาการ 1. วอด 2.ตัด 3.ลูกแตกครับ อิอิ

13. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ต้องลอง บาร์ 4 แม่งแรงสัดอะพี่วิน

14. vynnz

727
    4
    0
    ระวังจะแรงได้ไม่นานนะตูน ถ้าของไม่ถึงอย่าเพิ่งห้าวเป้งหล่ะ อิอิ

15. tOon`

2,324
    43
    48
    555+ รถบ้านจะแรงได้ไง

16. ZANAHOW

180
    0
    0
    ขอบคุณคับทุกท่าน

17. Romeo_R11

Romeo_R11 New Member Member

46
    0
    0
    มาเอา แอร์โฟร์ เราไป เลย ดีก่า 500 เอาปะ
    DET ที่ กองอยู่อะ
    อย่างได้อะไร มาถอดไปเลย ราคาพิเสด อิอิ

18. premira

premira Guest

0
    0
    0
    อยากเห็นรูปแอร์โฟล์ครับ พอดีใช้พรีมีร่าอยู่
    แล้วติด LPG พอหม้อต้มแก๊สเสีย มีเสียงระเบิดดังเหมือนเหยียบขวดพลาสติก
    ช่างบอกว่าเป็นที่ back file ไม่แน่ใจว่ามันเป็นตัวเดียวกับแอร์โฟล์หรือป่าวครับ

กะลังหาอะไหล่อยู่พอดี

หาที่เซียงกงก็ยังไม่ได้

จะสั่งอะไหล่ศุนย์รอ 45 วัน

เฮ้อกลุ้มใจจัง

19. Romeo_R11

46
    0
    0
    ของผมมัน จาก SR20DET ฝาแดงอะครับ

20. Romeo_R11

46
    0
    0
    เออ ไม่เกี่ยวกันครับ อย่าคิดมาก ลองไปหา ที่ คุณ ติดแก๊ซ มาดีกว่า ให้เค้าเปลียนลูกยางใน หม้อต้มอะไร พวกนั้น กะแผ่นไดอะแฟม ครับ แล้ว ก็ จูนแก๊ซใหม่ เดียวก็หาย ครับ

21. BecoN

BecoN New Member Member

71
    0
    0
    ของผมก้ออยากได้ 14A อาการอย่างว่าเลยถ้ามีเอาเลย SR20 สะดุดพับพับเลย

22. ZANAHOW

180
    0
    0
    อยากไปถอดเหมือนกานคับ แต่ไม่รู้ติดต่อยังงาย รบกวน โทรกลับด้วยคับ 086-999-1302 ด้าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้