ร้านแม๊คทำ ล้อแม๊คเราเปนรอย เราเรียกร้องไร ร้านได้ไหมอ่ะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Bushika, 20 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    ผมก็ เป็นเด็ก ๆ พึ่งเิริ่มแต่งรถได้ไม่นาน ไม่ค่อยรุ้เรื่องราวแต่อยากถาม พี่ ๆ

ไปทำสีแม๊คกับร้าน ๆ หนึ่ง งานสีออกมาโอเค

แต่พอถึงเวลาใส่ยาง เครื่องใส่ยางมันครูดล้อ ทำสีหลุดยาววว เจ้าของร้านก็ ถอดยาง แล้วไปทำสีให้ใหม่ ในวงนั้น

แต่พอเจออีกรอบ ครูดอีกครับ หลุดไปกว่า 1/4 ของวง ที่ขอบ สีหลุดไปเลย ครับ

เจ้าของร้านพูดบอกว่า ล้อสีเต็มวงถอดใส่ยางมันก็เป็นแบบนี้แหล่ะ

(ถึงล้อผมจะไม่ใช่ล้อแท้ ๆ ชุดล่ะ หลาย ๆ หมื่นแต่ก็มีคุนค่าทางจิตใจค๊าบ )
    . . .

แล้วถ้าเข้าพวกร้านยาง แล้ว คนถอดใส่ล้อ ทำบล็อคกระแทก ล้อแม๊ค สีหลุด เราเรียกร้องไรมันได้มั่งอ่ะ

ที่มาตั้งไม่ได้อะไรนะครับ

อยากรู้ว่าทั่วไปแล้ว เค้ารับผิดชอบไหม

2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมว่าน่าจะรับผิดชอบนะครับ เพราะผมก็เคยเจอปัญหานี้ เฮียเจ้าของร้านเชาแก้ให้ฟรีๆ

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ต้องรับสิครับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ล้อทำสี นี่ต้องระวังสุดๆ เลยนะครับ นิดหน่อย ไม่ได้เลย
    ต้องทำใจ

5. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เซงอ่ะครับ เจอแบบนี้

สำหรับผมทุกครั้งจะรีบบอกเค้าก่อนเลย แล้วก็ตามดูติดๆทุกขั้นตอน....

6. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ก่อนอ่าน ออกตัวก่อนเลยนะคับว่าไม่ได้โจมตีทางร้าน แค่บอกเล่าถึงความซื่อบื้อของผมเองน่ะคับ

ผมโดนบล๊อกกระแทกร้านนิวเพ้งมาคับ สีหลุดเลย

แต่ไม่อยากพูดอะไร เพราะผมเองก็ปากหนักไม่บ่นเค้าเองละ ถ้าบอกเค้าคงรับผิดชอบอยุ่ละ

เพราะกลัวพูดไปเด็กที่ร้านอาจจะหมั่นไส้ทำรุนแรงกะรถผม อีกอย่างเด็กที่ทำก็คุยดีอยู่ เลยได้แต่ทนเจ็บอยุ่คนเดียว

แปลกดีตรงที่ว่าก่อนไปนิวเพ้ง ผมเองก็ไปเปลี่ยนยางอีกร้านมา เป็นร้านที่พี่เชนแนะนำ ทำดีมากคับ ล้อไม่มีรอยให้เห็น ระวังให้สุดๆ

แต่เนื่องจากจะเปลี่ยนสปริงโหลดด้วย และร้านนี้เปลี่ยนได้แต่ตั้งศูนย์ไม่ได้ เลยเอาวะ ไปนิวเพ้งทีเดียว ความที่ว่าไม่เคยไปเลย ลองดูซักครั้ง แพงกว่านิดหน่อยไม่เป็นไร

ปรากฏเปลี่ยนเสดไม่ต้องตั้งศูนย์ซะงั้นแล้วกรูจะมาทำไม แถมล้อเป็นรอยทั้งๆที่ไม่ได้ถอดยาง เพราะความไม่ระวังของช่างซะงั้น

ไม่ได้ว่าทางร้านนะคับ แต่แอบเจ็บใจตัวเองอะ ถือว่าฟาดเคราะห์ไป

แนำนำให้บอกไปเถอะคับ ผมว่าร้านต้องรับผิดชอบล่ะ ปากหนักแบบผม แล้วก็ต้องมานั่งเซงเองเหมือนผม :cry:

7. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    น่าจะรับนะครับ ผมเคยเจอบอกร้าน ร้าน เขาก็ทำให้ใหม่ครับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เวลาตั้งศูนย์ก็เหมือนกันน่ะ เอามาจิกขอบล้อ
    ไม่จำเป็นนี่ไม่อยากจะตั้งเลย

9. ถ้าเป็นรอยยาวขนาดนั้นก็ให้เค้าซ่อมให้ใหม่เหอะ แบบนี้มันน่าเกลียด

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เรียกร้องกันยังไงอ่ะครับ? ปกติต้องทำใจเกือบทุกครั้งที่เข้าไปร้านล้อ-ยาง

11. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เคยเหมือนกันครับ

ขนาดบอกเจ้าของร้านตอนมารับรถว่าช่วยบอกลูกน้องให้ระวังสีล้อเป็นรอยด้วย แต่มันก็เกิดเรื่องจนได้

ผมเรียกเจ้าของร้านมาดู แล้วก็ถามว่าจะรับผิดชอบยังไงกับรอยที่เกิดขึ้น
    เนื่องจาก เด็กใช้บล็อคขันแล้วไปโดนก้านแม็คเป็นรอย ถึงเนื้อข้างในกันเลย

เจ้าของร้านก็เรียก ลูกน้องคนที่ขันล้อฝั่งที่มีปัญหามา มันไม่ยอมรับหน้าเฉย
    แล้วผมก็ถามว่าอยู่ดีๆ รอยมันลอกออกมาเองมั้ง แล้วบริหารงานแบบนี้ คงมีคนประทับใจหรอกนะ ขนาดรู้ตัวว่าเป็นคนขันล้อ กลับไม่ยอมรับซะงั้น
    ถึงแม้ล้อผมจะเป็นล้อทำสี แต่มันก็มีคุณค่ามาก ส่งไปทำถึงกรุงเทพ ( จากเชียงราย ) ค่าขนส่ง ต้องรออีกเป็นอาทิตย์

เจ้าของร้านแสดงความรับผิดชอบ โดยการจะจ่ายให้ผม 300 บาท

ส่วนผมปฎิเสธ เงินจำนวนดังกล่าว (โกรธมันมาก) แต่ผมจะพูดกับเฮีย (เจ้าของร้าน) ว่าเงินที่เฮียให้ผมยังไม่พอค่าส่งเลย ผมเสียความรู้สึกจริงๆ
    เฮียเก็บมันไว้เถอะ แต่ผมอยากให้เฮียบริหารงานใหม่ ผิดก็รับผิดสิครับ ลูกน้องเป็นคนทำแต่มันปากแข็ง เฮียยังไม่ทำอะไรมันสักอย่าง ถือหางลูกน้องซะจริง
    ปล่อยไว้แบบนี้ ร้านเฮียคงไม่มีคนเข้าหรอก

แล้วผมก็มองหน้าเจ้าของร้าน ที่คงยอมรับผิดจากกระกระทำของลูกน้องมัน ก้มหน้ารับคำตำหนิจากผมไปชุดใหญ่เต็มๆ

12. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เครื่องตั้ง0ก็ตัวดีเลยเจอช่างไม่ระวังก็เป็นรอยเอาง่ายๆ

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจอแบบนี้ไปเซ็งเลยคับ แม็กแพง ถูกไม่สำคัญคับ แต่มันสำคัญที่ความรู้สึกคับ เค้าน่าจะรับผิดชอบให้นะคับผมว่า ตามเหตุการณ์ที่เล่ามาคับ
    ผมก้อพยายามบอกช่างเค้าก่อนคับ แต่พูดมากไปในใจผมก้อนึกกลัวๆเค้าหมั่นไส้เหมือนกัน ประมาณว่าแม็กแพง ตัดสินใจเดินไปบอกช่าง ยื่นเงินน้ำใจเล็กน้อยๆให้บอกว่าระวังแม็กผมอย่าให้เป็นรอยนะคับ เท่าที่ทำมาก้อโอเคนะคับ หลังจากนั้นไป เอารถเข้าไปเค้าจะรู้แล้วคับว่าต้องระวังให้ เลยกลับไปใช้บริการที่เดิมตลอดคับ

14. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ถ้าอยากให้เค้ารับผิดชอบก็บอกเค้าเลยครับ แม็กถูกแพงไม่สำคัญเพราะมันเป็นเงินเราครับ

15. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เหมือนกันเลยครับ ผมก็บอกคนทำว่าเบาๆ เขาก็เบาให้แล้วสีก็หลุดตรงที่จิกเนี่ยแหละ ไอ้เราก็เออนะเข้าใจเห็นเขาค่อยๆทำให้เหมือนกันแต่มันเลี่ยงไม่ได้อยู่ดี

แต่ตอนใส่ยางนี่ผมก็บอกให้เขาเบาๆนะครับเขาก็มีวีธีของเขาไม่ให้มีรอย โชคดีที่บอกก่อน

ลองบอกให้ทางร้านแก้ดูครับ เพราะเขาทำรอยกับของๆเรา

16. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    น่าจะต้องทำสีให้เราใหม่นะครับ เป็นรอยยาวขนาดนั้น ไม่รับผิดชอบก็เกินคนแล้วครับ

17. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    วันนี้ไปตั้ง0มา โดนจนได้ เห้อ ๆๆ

18. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    น่าจะรับ นะครับ ทำสีใหม่ ส่วนมากนิดเดียวก้อ เป็นรอย สีหลุด แล้ว ไม่เหมือนสี ที่ติดมากับล้อเลย

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เรื่องตั้งศูนย์นี่. บางที ผมก็เอาเทปกาวพัน ตัวจิกไว้นะ. ช่วยได้อีกหน่อย
    แต่ถ้าใหดี หาร้านที่มีเครื่องแบบไม่ต้องจิกล้อ. แพงหน่อย สบายใจกว่าครับ.

ว่าแต่. มีใครรู้จักร้าน แบบนี้บ้างไหมครับ
    ไอ้ร้านที่รู้จัก ก็ดันกวน

Sent from my iPhone using Tapatalk

20. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    เลือกร้านเข้าคับ เวลางัดยางต้องระวังสุดๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้