+++ ที่เปิดฝาถังน้ำมันมันเปิดไม่ออกครับ +++

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย PajinkO, 11 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PajinkO

PajinkO New Member Member

29
    0
    0
    ที่เปิดฝาถังน้ำมันมันเปิดไม่ออกครับ คือดึงเปิดจากในรถแล้วฝาถังมันไม่เด้งออกมา
    ต้องให้คนนึงดึงค้างไว้ แล้วอีกคนเดินไปงัดฝาถังนิดนึงมันถึงจะออก

พอจะรู้วิธีซ่อมแบบ DIY มั่งมั๊ยครับ

2. ออฟ

ออฟ Guest

0
    0
    0
    ไม่ยากนี่ครับ

ดูจากฝาถังน้ำมัน นะครับ จะมีแผ่นเหล็กโค้งอยู่ตัวนึง ง้างกางออก ให้องศามันเพิ่มมากขึ้น ทีละนิดนะครับลองปิดดู ถ้ายังไม่เด้งออกมาเองอีก ก้อง้างเหล็กตัวนี้ เพิ่มขึ้นอีกครับ ผมก็เคยเป็น ทำเองแป๊ปเดียวครับ

ผมมีจอ TV 8 นิ้ว ดู ในรถขายอยู่ ราคาส่ง 4000 บาทนะครับ รับภาพจาก VCD DVD ได้ ดู TV ได้ในตัว ต่อสัญญาณจาก คอมฯได้ 01 345 4321

3. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    บางทีตัวแผนเหล็กนั้น อาจจะหล่นหายไปแล้วอ่ะคับ
    ของผมหายไป ก้อเลยไปเอาแผ่นเหล็กบางๆ เข้าไปรัดกับฝาถังไว้ด้วยเข็มขัดรัดสายไฟอ่ะ
    แผ่นเหล็กนี่เอามาจาก ด้านหลังของ CPU คอมอ่ะคับ ที่เอาไว้ปิดช่องที่เราไม่ได้ใช่อะ

ใช้งานได้เหมือนกัน

4. intel_user

intel_user New Member Member

11
    0
    0
    ของผม ฝาเปิดกระโปรงท้าย ถ้าดึงจากในรถ มันจะปิดไม่ได้ต้องไปดันตัวล๊อคมัน

เหมือนกับว่าสายมันไม่คลายกลับ

แต่ถ้าเปิดจากกุญแจ มันก็จะปิดได้ ทำไงดีครับผม

5. send2bear

60
    0
    0
    เป้นที่สายมันขยับได้อ่ะคับ
    ลองเปิดจากในรถ แล้วตอนจะปิด ให้ไปขยับสายดูอ่ะ ดึงให้สายมันมาทางตัวล็อคอ่ะ
    ถ้าขยับได้ แล้วปิดท้ายได้

ให้เอาเข็มขัดรัดสายไฟ ไปรัดสาย ตามจุดต่างๆ ให้มันอยู่กับที่อ่ะคับ อาการมันเกิดจากพอเราดึง
    มันมาทั้งสายเลยอ่ะ ตอนล็อคก้อพยามล็อคให้สายมันมาใกล้กับตัวล็อคมากที่สุดอ่ะ:eek:

6. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  7. send2bear

60
    0
    0
    อุปกรณ์
    1. แผ่นเหล็กบางๆ (ผมแงะเอามาจากด้านหลังของ CPU คอมอ่ะคับ ที่เค้าเอาไว้ปิดช่องที่เราไม่ได้ใช้อ่ะ ยาวประมาณ 5 นิ้ว)
    2. เข็มขัดรัดสายไฟ
    3. คีม

ขั้นตอน
    1. เอาแผ่นเหล็กที่เราได้ มางอให้เป็นลักษณะ ตัว S (ยังไม่ต้องงอมาก เดี๋ยวจะแก้คืนไม่ได้)
    2. เอาไปเสียบกับฝาถังน้ำมัน โดยหาจุดที่สามารถเอาเข็มขัดรัดสายไฟ ไปรัดมันได้
    3. เมื่อยึดแผ่นเหล็ก กับฝาถังได้แล้ว พยามงอแผ่นเหล็ก ให้ติดกับตัวฝา เพื่อที่จะได้ไม่เกะกะ เวลาเติมน้ำมัน
    แต่ในขณะเดียวกัน ต้องกะระยะ ให้แผ่นเหล็ก มีช่วงค้ำ กับขอบช่องเติมน้ำมัน ที่เป็นยางสีดำด้วย เพื่อให้มีแรงดีด
    4. ทดลองโดยการปิด แล้วก้อไปเปิดฝาจากตัวรถ เอาแค่ว่ามันดีดออก จนเราสามารถไปเปิดฝาเองได้ ก้อพอแล้ว
    ไม่ต้องถึงขนาดเปิดกว้างหรอก

มีภาพให้ดู แต่ก้อคงไม่ละเอียดเหมือนเดิม
    ถ่ายตอนเสร็จแล้วอ่ะ

การใช้งาน ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเราตั้งจุดยึดให้ดี ดีกว่าเราไปตระเวณหาสปริงมาใส่อ่ะ

แก้ไขล่าสุด: 10 มกราคม 2006
  8. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เก็บเป็นข้อมูลครับ

9. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เป็นที่สปริงตัวดีดฝาถังอ่ะคับ ถ้ามันไม่มีก็ต้องซื้อเอา ถ้าบอกรุ่นไปเลยก็น่าจะดีกว่า แต่ถ้าไม่มีก็คงต้องดูจากคนที่ใช้รุ่นเดียวกันแล้วเอาแบบที่คล้ายๆ
    มาดัดขานิดหน่อยครับ ไม่งั้นมันจะดีดแรงเกินไป ของผมตอนนั้ซื้อมา 60 หรือ 90 บาทนี่ละ

ของแท้บิกใหม่นะคับ

10. Bitchyyyyy

Bitchyyyyy New Member Lady Member

19
    0
    0
    แล้วท่าฝากระโปรงหลังเปิดไม่ออกล่ะคะ คือเปิดจากในรถไม่ได้เรย มันงัดแระหลวมๆแปลกๆ แระพอเปิดจากท้ายรถ ใช้กุญแจไข มันก้อเหมือนบิดได้ไม่สุด บางทีก้อเปิดได้ บางทีก้อเปิดไม่ได้ งง อ่ะ แบบ เคยเข้าไปจอดในก ยามขอดูกระโปรงหลัง ไปไข เปิดไม่ออก พอขับไปจอดลองลงมาเปิดดู เปิดออกซะงั้น ก้อเรย งง ค่ะ ไครู้พอบอกได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ (อ๋อลืมบอกเราขับ โคโรลล่า ดเป็ดอ่ะค่ะ) :p

11. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เอ..... ถ้าอาการฝาท้าย ถ้าดึงไม่ออกอาจจะเป็นที่สลิงก็ได้นะครับ ถ้ามันตั้งได้ลองตั้งสลิงดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้