มาทำค้ำโช๊ค กันดีก่า...(d.i.y)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 7 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ก่อนอื่นขอท้าวความก่อน ว่าที่ทำค้ำโช๊คขึ้นมานี้เนื่องจากว่า ไปเดินดูมาหลายที่แล้ว หาของยากอย่างนึง และถ้าได้ ก็ไม่สวยถูกใจครับ ก็เลยคิดออกแบบทำขึ้นมาในสไตล์ของผมเองครับ ซึ่งราคาซื้อก็อยู่ราวๆ 1000 กว่าๆ ซึ่งผมจะซื้อก็ได้แต่ผมไม่ซื้อเพราะ ไม่ถูกใจผม ทำเองก็ราวๆ900 กว่าๆ เรามาเริ่ม กันเลยครับ

วาดแบบก่อนครับ

วาดเสร็จก็เอาไปถ่ายเอกสารมา

เอาแบบที่ได้ไปตัดแก๊ส ด้วยระบบคอมพิวเตอร์

ตัดเสร็จแล้วครับ รวมราคาแล้วค่าเหล็กและค่าตัด 650 บาท

เอาชิ้นงานมาเจาะรูตามแบบ ดังภาพ

เอาตัวที่ยึดกับโช๊คมาต๊าบเกลียว 6 มิล ก่อน

ต๊าบเกลียวเส็จ ก็ใส่น็อตยึดได้ดังภาพ

ต่อมาก็ถอดแยกชิ้นออกเพื่อพ่นสี พ่นสีบรอนรองพื้น แล้วก็พ่นสีขาวเป็นสีจริง

ที่หูยึดโช๊คก็เช่นกันพ่นสีบรอนรองพื้นก่อน แล้วก็พ่นสีน้ำเงินเป็นสีจริง

พ่นเส็จแล้วลองเอามาวางดูว่าได้สีตัดกัน แบบที่คิดไว้ไหม

นำเสนอสีตรงนี้หน่อยครับ พ่นยากครับแต่ก็ออกมาน่าพอใจดี ส่วนพื้นสีดำกับ สีแดง ใช่วิธีพ่นใส่เหล็กบางๆ แล้วค่อยเอามาเชื่อมทีหลัง

สุดท้ายก็พ่นสีเคลือบเงา รอจนแห้ง ก็เอามาประกอบตามภาพ

เอาไปใส่รถแล้วครับ

และนี่ก็เป็น ค้ำโช๊คในแบบของผมครับ
    ถ้าเพื่อนสมาชิก สนใจก็โทรสอบถามได้ครับ ยินดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2009
  2. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    สุดยอดเลยคับ นับถือ เลย สวยมาเลยคับ

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แจ่ม......:):thumbs_up::thumbs_up:

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    สุดยอด D.I.Y. เทพ จริงๆ
    นับถือครับ

ขออนุญาติแนะนำนิดนึง
    น๊อตตัวนี้รับแรงเกือบทั้งหมด
    ใช้น๊อตเลส เบอร์10 กลัวไม่ทนครับ
    ลองดูน๊อตแข็งๆ ตัวใหญ่ๆ น่าจะดีครับ

:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2009
  5. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    โห นับถือจริงๆ คารวะ 3 จอกครับ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    M6 ครับ (เรียกน็อตเบอร์ 10 ):D

7. slimant

1,271
    4
    0
    ผิดจริิงด้วย กร๊ากกก
    แก้ก่อนๆ
    ขอบคุณค้าบ

อิอิ

8. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    โอว... สวยมากคับ

9. kiattisak25

kiattisak25 New Member Member

59
    0
    0
    อยากใด้ครับมีอีกไหมครับ ขอเบอร์ดว้ยครั

10. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...สุดครับ...ผลงานแต่ละชิ้นแหล่มมากครับ

...แต่ขออนุญาตนิดนึงครับ
    ...ตัวเจาะคำว่า nismo นานไปมันจะเป็นที่เก็บผฝุ่น และทำความสะอาดยากหรือป่าวครับ...
    ...ถ้าเอาเรซิ่นใสมาเทให้เต็ม น่าจะดีกว่าหรือป่าวครับ
    ...ผิด-ถูกยังไงก็ขออภัยครับ...:D

11. สุดยอดมนุษย์ครับ แต่ละโปรเจคเยี่ยมจริงๆครับ

ว่าแต่จัดจำหน่ายหรือเปล่าครับ...แบบว่าสนใจครับ

12. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แหมเจ้าพ่อ d.i.y จริงครับ
    เยี่ยมเลย

13. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ท่านเทพจริงๆครับนับถือ....รถสวยด้วยมือเราจริงๆ

14. virus_x

483
    3
    0

เรื่องน็อตผมใช้น็อตเลสเบอร์ 12 ครับ หรือ 8 มิล ครับ ส่วนน็อต 6 มิลที่เป็นกังวลกัน ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ทำยึดกับตัวที่ยึดกับโช๊คไว้เฉยๆครับ ไม่ได้รับแรงอะไรครับ ทำเพื่อความสวยงาม ส่วนช่องที่เขียนว่า nismo ไม่กลัวฝุ่นครับ เพราะว่าผมมีปั้มลม ผมเป่าห้องเครื่องและในห้องคนขับอยู่เสมอๆครับ ขอบคุณครับ

ส่วนโปรเจ็คต่อไป รับรองว่าสุดยอดแน่นอนครับ แต่ขออุบไว้ก่อนครับ กำลังทำใกล้เส็จแล้วครับ ขอชมละกันครับ

15. slimant

1,271
    4
    0
    แจ่มครับ

ผมรอดู project กันโคลง อยู่ครับ

16. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  17. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0
    ................สวย + สร้างสรรค์ คงหมดไปไม่ใช่น้อยงานนี้ นับถือ........

18. virus_x

483
    3
    0
    รวมทั้งหมด ไม่เกิน1000 ครับ ส่วน project กันโคลง รอไปก่อนนะยังไม่ได้คิดเลยครับ ตอนนี้คิดทำอะไรแผงๆอยู่ครับ คิดว่าอีกไม่นานเกินรอครับ

19. slimant

1,271
    4
    0
    สรรสร้าง อย่าง สร้างสรร

20. อ่า....มีโครงการอื่นอีกเหรอเนี่ยะ รอชมครับ

21. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    สุดยอดครับ

22. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ทำขายหรือเปล่าครับอย่ากได้ครับเครืองคาร์บูเหมือนกัน

23. virus_x

483
    3
    0
    ก็ยากจะจำหน่ายให้สมาชิก nv club เหมือนกันนะครับแต่ว่ากลัวเอาไปแล้ว ไม่ถูกใจในตัวสินค้าครับ กลัวเอาไปแล้วเด๋วจะมาว่ากันทีหลัง จะเสียหายถึงคลับ nv เรา เนื่องจากมันเป็นของที่คิดทำขึ้นมาเองอาจทำไม่เนียนเหมือนของที่ขายสำเร็จอะครับ เอาเป็นว่าถ้ารับตรงนี้ได้ ผมก็ ok ครับ จะได้มีเหมือนๆกัน หรือจะโทรปรึกษาในวิธีการทำก็ยินดีครับ แต่ถ้าจะเอาจริงๆควรมาเอาเอง ถ้าให้ส่งไปรษณีย์ บอกก่อนนะครับว่ามันหนักนะครับ และใหญ่ด้วย ค่าส่งคงหลายตังครับ (ผมยังไม่ได้ขายของนะครับ คงไม่โดนแบนนะครับ) ติดต่อผมได้ครับ 0813434131 เอ็กซ์ครับ ถามได้ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับการ DIY ที่ผ่านๆมาครับ

24. slimant

1,271
    4
    0
    ผมยินดี แบกจากกรุงเทพ ไประยองให้นะ
    ฟรี
    หากชาวชลบุรี ระยองสนใจ
    บ้านผมอยู่แถวบ้าน คนผลิต

อิอิ

25. virus_x

483
    3
    0
    สุดยอดครับ น้ำใจงามแท้ ถ้าได้ยอดมีเลี้ยงครับ..อิอิ

26. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  27. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    เจ๋งจิงจิงเลยคับพี่

นับถือผู้สร้างสรรค์

งานสร้างจิงจิง

จาติดต่อไปอย่างว่องไวนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้