หม้อเป็นสนิม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย supreecha, 9 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    หม้อน้ำเป็นสนิมครับทำยังไงถึงจะหายครับเมื่อก่อนไม่เคยเป็นเหตุมันมีอยู่ว่าผมเอาหม้อน้ำของเดิมไปผ่าล้างแล้วเผอิญผมมีหม้อนำอีกใบที่ถอดออกจากรถอีกคันไว้เป็นอะไหล่พอดีใบนี้มันเคยเป็นสนิมผมก็เอามาใส่แทนไปก่อนเพื่อที่จะรอเอาใบที่ไปผ่าล้างมาใส่ก็ใส่อยู่ไม่นานมากหลังจากที่เปลี่ยนเอาใบของเดิมที่เอาไปผ่าล้างมาใส่ใช้มาได้ไม่นานเริ่มเกิดสนิมน้ำในหม้อพักมีตะกอนเป็นโคลนเยอะมากถ่ายนำล้างเดิมน้ำยาก็ไม่หายมีบางคนบอกว่ามันเข้าไปในระบบเครื่องต้องผ่าเครื่องล้างถึงจะหายอยากจะถามว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์บ้างหรือรู้วิธีแก้ไขช่วยรบกวนด้วยนะครับทุกท่านขอบคุณครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ขยันถ่ายน้ำครับ

แล้วจะดีขึ้น

ของผม ไม่มีสนิม ยังถ่ายทุก ๆ 3-4 เดือนเลย

3. ตะกอน ดำ หรือเปล่า ท่อยาง หมด อายุ หรือเปล่า ท่อยาง บน ล่าง ประมาณ 100-200 / เส้น เพราะ ของ ผมเป็น ตะกอน ดำๆๆ ถอด ท่อยางออกมา เอานิ้ว ล้วงไปด้านใน เปื่อย ลอก ดำๆๆ เต็มหมดเลย ครับ พอเปลี่ยท่อยาง หาย เลย ครับ ไม่เห็น ตะกอน เลย อีก 1 ทางเลือก

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    อย่าไปคิดมากครับ แสดงว่าเมื่อก่อนคงไม่ค่อยได้ใส่น้ำยาเติมหม้อน้ำ
    มันถึงมีสนิม,ตะกอน,ตะกัน เยอะ หมั่นถ่ายบ่อยๆและเติมน้ำยาของ HONDA
    ดูที่เกร์ความร้อน ถ้าไม่เกินครึ่งก็สบายใจได้ครับ

5. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    ของผมเหลืองๆ สงสัยจะตันบางรู

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ปกติถ้าระบบหล่อเย็นสมบูรณ์
    จะมีแค่ตระกรันเป็นสีขาวๆ ครับ
    ถ้ามีสีอื่นๆ เช่นสีสนิม สีดำ แสดงว่า เริ่มมีปัญหาแล้วละ

น้ำหายบ้างหรือป่าว มีฟองเดือดปุดๆ ขึ้นมาหรือป่าว ถ้ามีงานเข้าแล้วครับ

ลองเช็ค ปั๊มน้ำ กับฝาสูบ วาล์วน้ำดูด้วยครับว่าปกติหรือป่าว

7. supreecha

100
    1
    0
    น้ำมันออกสีน้ำตาลครับแล้วในถังหม้อพักน้ำมีตะกอนแบบเป็นโคลนเกาะเยอะมาก

8. supreecha

100
    1
    0
    น้ำจะมีสีน้ำตาลมีตะกอนเป็นโคลนเกาะเต็มหม้อพักเยอะมากถ้าขับทางไกลนำในหม้อพักบางทีจะหายหมดเลย

9. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    น้ำหายไปจากหม้อพัก หายไปไหน ?
    ระบบน้ำหล่อเย็นรั่ว อันนี้จะหยดลงที่พื้นเลยครับเวลา เครื่องร้อนๆ
    ประเกนรั่ว
    ถ้าหนักหน่อยก็ฝาสูบโก่ง ครับ เคยความร้อนขึ้นมาบ้างหรือป่าว รุ่นนี้เป็นกันเยอะครับ

10. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    ซื้อน้ำยามาล้างเอง
    สนิมหายครับ
    แต่หม้อน้ำรั่วแทน

สงสัยหม้อน้ำไปละ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2009
  11. vasakornda

vasakornda New Member Member

15
    0
    0
    ล้างหม้อน้ำทำไงครับ ของผมน้ำออกแดงๆๆสนิมอ่ะครับ

12. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เรื่อง โคลน สนิม เมื่อก่อน เครื่องตัวเก่า ก่อนเปลี่ยนเครื่อง
    ก็เป็น แต่เป็นเพราะ ผม"ไม่ใส่น้ำยาหล่อเย็น" เลยเป็นสนิมครับ
    เหตุเพราะ ใส่แล้วมันรั่ว ง่ายครับ แต่ พอ วางเครื่องใหม่ ช่างได้
    ล้างหม้อน้ำให้ใหม่ ใส่น้ำยา ก็หายดีครับและ ก็ไม่รั่วอีกเลย แปลก

เรื่อง รั่ว ลองให้ช่างตรวจดู ของผมซึมตามตะเข็บล่าง ให้
    ช่าง ไล้ตะกั่วขอบล่าง ก็หายปกติครับ การหารอยรั่วซึมให้ช่าง
    ไล่ดูก็คงเจอครับ

13. 9ษ6115

9ษ6115 New Member Member

78
    2
    0
    วิธ๊ถ่ายน้ำคือ ข้างล่างสุดของหม้อน้ำจะมีน็อตหางปลาอ ยู่ครับ ทางที่ดีอย่าใช้น้ำยาล้างเลยครับล้างแล้วรั่วขยันเปลี่ยนเอา2-3ครั้งแล้วเติมหล่อเย็นเพราะผมเคยใช้น้ำยาล้างแล้วเอาน้ำยาออกไม่หมดหม้อเลยรั่วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้