ใส่คอยล์แยกแล้ววิ่งกว่าเดิมจริงหรือ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earzy, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ใครมีประสบการณ์มาเล่าหน่อยครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    รถไม่ทำไรก็วิ่งเท่าเดิม

บางคนบอกว่า เครื่องเสียงดีขึ้น

3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ศาสตร์ และ ศิลป์ .......เข้าไม่ถึง.........

4. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    รอผู้รู้คับ

5. งั้นๆ แหล่ะ พึ่งใส่มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เอง ของ MSD กล่องสีแดง ไม่เห็นจะแรงขี้นซักเท่าไหร่เลย

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นผลนิดหน่อยครับในรอบต่ำๆ แต่ในรอบสูงๆรู้สึกลื่นกว่าเก่านิดหน่อยครับ
    อันนี้ความรู้สึกผมนะครับ

7. เรื่องความแรง ผมก็ว่างั้น ๆ อ่ะ เพราะยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกับไฟอ่อน ไฟแก่อยู่แล้ว
    ไม่รู้จะไฟแรงไปทำไม ธรรมดาไฟมันก็เขกจะแย่ ส่วนตัวเคยใส่ ก็รู้สึกงั้น ๆ แต่
    มันก็มีดีที่ทนกว่าของเดิมครับ

8. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    มันเปนแบบนี้นี่เอง

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มาเก็บความรู้ครับ

10. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ตามที่พี่หมูบอกเลยครับ ถ้าจะให้ดีต้องเปลี่ยนเป็นคอล์ยแยก 4 ตัว + กล่อง+ Dist 4 จะเห็นผล เพราะข้อเสียเครื่อง B คือเป็นจานจ่าย ขณะที่เครื่อง K ได้แก้ไขเป็น coil on plug หมดแล้ว
    ส่วนที่เปลี่ยนมาใช้ coil แยกกันเพราะว่าจ่ายไฟแน่นอน และทนกว่าเดิม อย่าหวังเห็นผลกับความแรงมาก ได้มาแต่นิดๆ หน่อยๆ ครับ

11. มีรูปมาให้ดูนิดหน่อยครับ สำหรับคอยแยก+กะลา MSD ที่พึ่งติดตั้งมา

12. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
  13. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    กำลังตัดสินใจพอดี

14. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เหมือนกันเลยครับ ติดสินใจไปแล้ว อยู่เฉยๆดีกว่า ไม่เสียตังค์ :D :D

15. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    อืมนั่นจิถ้ามานไม่ได้เพิ่มศักยภาพขนาดนั้นเอาตังไปลงอย่างอื่นดีก่า

16. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    เศรษฐกิจแบบนี้เก็บเงินใว้ในกระเป๋าดีกว่าที่จะหมดไปก่ะของที่เห็นผลเล็กน้อยพวกนี้ครับ

17. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าขับปกติ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ
    ถ้าถามว่าเปลี่ยนคอยล์แยกแล้วได้อะไร
    1.ถ้ารอบสูงๆเครื่องยนต์จะดึงกระแสไฟจากคอยล์แยอะขึ้น คอยล์แยกมีให้เหลือเฟือ
    2.ระบายความร้อนได้ดีกว่า ไฟแรงกว่า ทนกว่า
    ใครที่ชอบตั้งไฟแก่ๆ คอยล์แยกเหมาะมาก
    ใครที่ติดแก๊ส ผมแนะนำให้ใส่คอยล์แยก
    คอยล์โรตารี่ ราคาประมาณ 800 - 1000 บาท (สำหรับคนเงินน้อยอย่างผม)
    ลองดูครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=614728

18. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    มันขึ้นอยู่กับว่าของเดิมทำงานได้ดีแค่ไหน ถ้าของเดิมๆ เริ่มเสื่อม ใส่เข้าไปก็รู้สึกได้ครับ แต่ถ้าของเดิมดีอยู่แล้ว ใส่ไปก็อาจจะรู้สึกได้บ้างเป็นบางช่วง

สำหรับรถที่มีการแต่งมาบ้าง โดยเฉพาะการเพิ่มกำลังอัด หรือเปลี่ยนเบอร์หัวเทียน ของเดิมอาจจะไม่สามารถตอบสนองต่อสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปได้ การเพิ่มไฟก็เป็นสิ่งจำเป็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้